โคราชมีร้านอาหารแนวสวนอาหารอยู่ค่อนข้างเยอะครับ ประสาตัวจังหวัดมีพื้นที่กว้างโดยเฉพาะบริเวณนอกเมืองและโซนชุมชนใหม่ทั้งหลาย ถ้าพูดถึงย่านที่สวนอาหารเยอะมากก็คงไม่พ้นเส้นถนนสุรนารี 2 ที่มีร้านชื่อดังอยู่หลายแห่ง
![บรรยากาศซุ้ม มองจากฝั่งหน้าร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/3b9de3a8-b5f5-4213-880a-b1d3359aac041.jpg?resize=640%2C480)
คราวนี้ได้รับการแนะนำร้านจากมิตรสหายท่านหนึ่ง ซึ่งอยู่ออกไปย่านหัวทะเล ซึ่งตรงนั้นก็เป็นชุมชนที่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เช่นกัน ร้านนี้เปิดมาเมื่อช่วงเมษายน ชื่อร้าน ระเบียงเคียงน้ำ
![ป้ายหน้าร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/c81aa199-7786-4c75-9b4e-4663ebfded2a1.jpg?resize=640%2C269)
ว่าด้วยบรรยากาศกันก่อน ตัวร้านออกแบบมาสไตล์สวนอาหารเล่นพื้นที่เยอะ มองจากด้านหน้าอาจดูไม่ใหญ่มาก แต่พอเดินเข้ามาจะเห็นสระน้ำขนาดใหญ่และบรรยากาศดีเลย
![มีเมอไลออน สิงคโปร์ด้วย!?!](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/a49fceba-9fd9-4f75-81b3-eaec3fa58be81.jpg?resize=225%2C300)
โต๊ะในร้านมีหลายมุมหลายแบบตามแต่จะชอบ ทั้งบริเวณทางเข้าหน้าร้าน บริเวณดาดฟ้าชั้นสอง เรือนไม้ริมน้ำตลอดแนวสระ ไปจนถึงห้องจัดเลี้ยงคาราโอเกะ (ห้องใหญ่สุดรองรับได้ราว 40 คน) เป็นรูปแบบมาตรฐานของสวนอาหารขนาดใหญ่ในโคราชอย่างร้าน วังมัจฉา ครัวกลางสวน ฯลฯ
![ทางร้านมีห้องจัดเลี้ยงพร้อมคาราโอเกะ](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/img_8382.jpg?resize=640%2C480)
![บรรยากาศลานชั้น 2 เห็นวิวมุมสูง](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/img_8383.jpg?resize=640%2C480)
![มีเรือถีบด้วย](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/img_8384.jpg?resize=640%2C480)
คราวนี้เลือกโต๊ะแบบในเรือนริมน้ำครับ ก็ต้องนั่งขัดสมาธิทานกัน แต่บรรยากาศชิวดี
![นั่งจากฝั่งซุ้มริมน้ำ เห็นโซนด้านหน้าร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/625ba88e-3c11-4dd2-9c46-75ca727c52771.jpg?resize=640%2C480)
เมนูอาหารในร้านมี 3 ส่วน คืออาหารของทางร้านเอง ซึ่งก็ทำสไตล์ร้านสวนอาหารครับ สั่งเมนูสามัญมาดังนี้ เริ่มด้วยออร์เดิร์ฟของทางร้าน เป็นยำทะเล 4 อย่าง หมึก กุ้ง ปลาและหอย รสกำลังดีไม่เผ็ดเกินไป
![ออร์เดิร์ฟ](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/img_82191.jpg?resize=640%2C480)
ปลากระพงทอดน้ำปลา น้ำยำรสชาติกลาง ปลาหั่นชิ้นมาแนวแปลกดี ถือว่าผ่าน
![ปลากระพงทอดน้ำปลา](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/ddaee7b2-f2ae-480e-b137-7f400eee78131.jpg?resize=640%2C397)
ต้มแซ่บเอ็นหมู รสจัดมากเลยทีเดียว เครื่องเยอะดี
![ต้มแซ่บเอ็นหมู](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/c6bb6e5d-2f46-4065-890a-865964d1057f.jpg?resize=640%2C480)
ผัดผักรวมมิตรหมูกรอบ จานนี้ไม่มีอะไรมาก ที่สั่งเพราะอยากกินผักบ้างนะฮะ เพื่อสุขภาพ
![ผัดผักรวมมิตรหมูกรอบ](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/4acc5b7d-a029-47f9-80bd-052e4bf6d0461.jpg?resize=640%2C480)
ถ้านั่งเรือนริมน้ำอาหารก็จะขนส่งทางเรือมาเสิร์ฟครับ
![อาหารเสิร์ฟกันทางเรือ](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/47e96404-2380-4a59-992e-8e461860cb0c1.jpg?resize=640%2C480)
นอกจากนี้ร้านยังมีเมนูของอีกสองร้านย่อย คือ Shinzen อาหารญี่ปุ่น (ร้านเดียวกับที่เดอะมอลล์, สามแยกโรงแรมโตเกียว) และสเต็ก Mr. OK อาจจะแปลกๆ หน่อย ถ้ามาร้านบรรยากาศแนวนี้แล้วสั่งอาหารญี่ปุ่นหรือสเต็ก แต่ข้อดีคือสองร้านนี้คือได้อาหารเร็วมากครับ เร็วกว่าอาหารจานหลักเยอะมาก ถ้าต้องการรองท้องนี่ก็ควรต้องสั่ง
เนื่องจากรออาหารนานเหมือนกันเลยสั่งด้วย (ฮา) จากร้านสเต็กเป็นปีกไก่บาร์บิคิว ก็คงไม่ต้องอธิบายมากนะ ตามมาตรฐาน
![ปีกไก่บาร์บิคิว](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/a734eecb-1f34-4c37-9c35-a0627cd69d451.jpg?resize=640%2C480)
ส่วนจากร้านอาหารญี่ปุ่น ยำปลาแซลมอน ได้เร็วมากเช่นกัน รองท้องกันไป
![ยำปลาแซลม่อน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/9e7e9ac3-a166-40a2-979d-9caa3f1cb6e51.jpg?resize=640%2C480)
ระเบียงเคียงน้ำ เป็นทางเลือกหนึ่งสำหรับร้านที่มีบรรยากาศ วิวสวย และสามารถรองรับแขกได้จำนวนมาก มีพื้นที่หลายรูปแบบ ทั้งมุมสูง ซุ้มริมน้ำ ไปจนถึงห้องจัดเลี้ยงส่วนตัว (มีคาราโอเกะด้วย จ่ายเพิ่มเป็นชั่วโมงตามขนาดห้อง เพลงก็อัพเดตดี)
ร้านระเบียงเคียงน้ำ
- เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 11:30 น. เรื่อยไปจนถึงเที่ยงคืน
- เย็นวันศุกร์-เสาร์-อาทิตย์-วันหยุดราชการ ควรโทรจองโต๊ะล่วงหน้า
- หากต้องการห้องคาราโอเกะ ควรจองล่วงหน้าก่อนหลายวัน
- เบอร์โทรศัพท์ 085-635-4455
- Facebook ของร้าน ระเบียงเคียงน้ำ
การเดินทางมายังร้าน ขับรถลงจากสะพานหัวทะเลมุ่งหน้าไปแยกหัวทะเล มาได้ 300 เมตรให้ชิดซ้าย แล้วเลี้ยวเข้าซอยเทศบาลหัวทะเล (จุดสังเกต – ปากซอยมีร้านเต็กกอ – ป้ายบอกว่าทางลัดไปบุรีรัมย์ – ถ้าเจอปั๊มเชลล์แปลว่าเลยแล้ว) ตรงมาเรื่อยๆ ผ่านโรงแรม Mix จนถึงสนามไดรฟ์กอล์ฟเอกสีมา ร้านอยู่เยื้องกับสนามไดรฟ์กอล์ฟเลย (ถ้าเจอสนามบอลหญ้าเทียม ก็แปลว่าเลยแล้วเช่นกัน)
![การเดินทางไปร้านระเบียงเคียงน้ำ](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/map3.png?resize=614%2C483)