แนะนำร้านบุฟเฟ่ต์อีกแห่ง ร้านนี้การันตีความนิยมด้วยจำนวนลูกค้าแน่นร้านทุกเย็น บางวันถึงกับโต๊ะเต็มต้องยืนคอยเลย ร้านชาบูอินดี้ (Shabu Indy) ถนนสืบศิริ ปัจจุบันร้านมีสาขาอยู่ทั่วประเทศ แต่ถ้าสาขาแรก สาขาต้นตำรับ ต้องที่เมืองโคราชนี้
![ป้ายหน้าร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/b5dc431e-d1c7-4841-a61c-07f0c8d379aa.jpg?resize=480%2C640)
ชาบูอินดี้เป็นร้านบุฟเฟ่ต์ชาบูสุกี้ คิดราคาคนละ 179 บาท (ไม่รวมน้ำ) บรรยากาศในร้านเป็นแนวเปิดโล่ง ด้วยราคาที่ไม่แพงมาก แถมร้านดูชิลๆ ก็เลยทำให้คนมาเยือนกันแน่นแทบทุกวัน
![บรรยากาศร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/071612f5-b303-498a-8552-0a3c3aebd6a7.jpg?resize=640%2C480)
หม้อตั้งเตาพร้อม
![ตั้งหม้อชาบู](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/ceaeae7f-fa1a-40d7-a191-cb5c552c9a5a.jpg?resize=640%2C480)
เมนู
![เมนูของร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/82a84ce8-b7e7-48a5-8def-b06e1e4105b1.jpg?resize=480%2C640)
น้ำจิ้มที่ร้านมีสองแบบครับ แบบสุกี้สไตล์ กับแบบซีฟู๊ด ขอพริกกระเทียมมาปรุงรสชาติเพิ่มได้
เมื่อเริ่มต้น ทุกโต๊ะจะได้รับเซตรวมจานใหญ่บึ้มจานนี้เป็นภาคบังคับ จากนั้นอยากกินอะไรก็สั่งเป็นคอนโดเพิ่มได้ทุกอย่าง ยกเว้นหอยและเนื้อปลา (บุฟเฟ่ต์ร้านนี้มีแต่เนื้อหมู-ไก่ ไม่มีเนื้อวัวครับ)
![ชุดเริ่มต้น อลังการเลยทีเดียว](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/436f958e-f8aa-4e72-b36c-13379f6ccc77.jpg?resize=640%2C480)
จุดเด่นของร้านนี้คือซุปรสอร่อยต้มกับเครื่องปรุงอย่างดี ส่วนเนื้อหมูในร้านเคลมว่าใช้ของเบทาโกร หมักมานุ่มมากถือเป็นทีเด็ดของร้านเลย อีกอย่างคือร้านนี้ไม่มีการจับเวลา ใครกินเก่งก็คงชอบใจกันไปงานนี้
ร้านชาบูอินดี้
- บุฟเฟ่ต์ท่านละ 179 บาท
- เปิดให้บริการทุกวันตั้งแต่เวลา 17:00น. เรื่อยไปถึง 23:00น.
- เบอร์โทรศัพท์สำรองจองโต๊ะ 044-354564 , 085-2098887
- Facebook (Shabu Indy)
- ร้านยังมีสาขาสองที่พิษณุโลกด้วย
การเดินทางไปร้านมุ่งหน้าไปสามแยกชลประทาน ถ้ามาจากมุขมนตรีให้เลี้ยวแยกสืบศิริผ่านตรงสามแยกชลประทาน-โรงแรมรายาแกรนด์ ก็ให้ตรงมาแล้วกลับรถ ร้านอยู่ซ้ายมือ แต่ถ้ามาจากสามแยกปักธงชัย-ปึงหงี่เชียง ให้ตรงมาเลี้ยวขวาแล้วกลับรถเช่นกัน จุดสังเกตคือโรงแรมรายาแกรนด์ครับ
![แผนที่ร้านชาบูอินดี้ โคราช](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/maps.png?resize=640%2C306)