วันนี้แนะนำร้านนอกอำเภอเมืองบ้าง เป็นร้านเก่าแก่คู่เมืองโคราชมา 30 ปีแล้วที่อำเภอปักธงชัย สวนอาหารก้ามทอง และร้านกาแฟแก้วทองครับ ร้านนี้ช่วงเทศกาลนี่คนแน่นร้านเลยทีเดียว แต่วันที่มาไม่แน่นมาก
![สวนอาหารก้ามทอง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b8aae0b8a7e0b899e0b8ade0b8b2e0b8abe0b8b2e0b8a3e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
ร้านก้ามทองบรรยากาศร้านเป็นแบบเปิดโล่งมีหลังคา และมีห้องแอร์ด้านหลัง ด้านหน้ายังมีร้านกาแฟแก้วทองที่จำหน่ายเครื่องดื่มและของหวานด้วย ซึ่งเดี๋ยวจะไปชิมกันตอนท้าย
เมนูในร้านก็มีตามนี้ ใช้วิธีเลือกในใบเพื่อสั่งอาหารได้เลยครับ
![เมนูร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b980e0b8a1e0b899e0b8b92-768x1024.jpg?resize=640%2C853)
ที่ชื่อร้านก้ามทอง เพราะเมนูเอกของที่นี่คือ กุ้ง ครับ อะไรก็ได้ใส่กุ้งไว้ก่อน ที่นี่เป็นกุ้งตัวใหญ่ เนื้อแน่น นำมาทำอาหารหลากหลาย ในเมื่อมีดีที่กุ้งเราก็ต้องเริ่มด้วย กุ้งเผา กันก่อนเลย (ราคาตามน้ำหนัก)
![กุ้งเผามาแล้วจ้า](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b881e0b8b8e0b989e0b887e0b980e0b89ce0b8b2-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
กุ้งของที่นี่ตัวใหญ่ดีเมื่อเทียบกับหลายร้านในโคราช เป็นเมนูที่สั่งได้เร็วดีครับ ทานคู่กับน้ำจิ้มสูตรของทางร้าน
![น้ำจิ้มแซ่บๆ ของร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b899e0b989e0b8b3e0b888e0b8b4e0b989e0b8a1-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
![มันกุ้งเยิ้มๆ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b8a1e0b8b1e0b899e0b881e0b8b8e0b989e0b887e0b980e0b8a2e0b8b4e0b989e0b8a1e0b986-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
ฟินกุ้งเผาไปแล้ว ก็มาดูเมนูอื่นกันบ้าง จานนี้อาหารเด็ก แต่ก็เป็นเมนูแนะนำเหมือนกัน กุ้งคลุกฝุ่น หรือกุ้งชุบแป้งทอง แป้งคลุกมาบางๆ กับเนื้อกุ้งแน่นๆ จึงเต็มคำมากกว่า
![กุ้งคลุกฝุ่น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b881e0b8b8e0b989e0b887e0b884e0b8a5e0b8b8e0b881e0b89de0b8b8e0b988e0b899-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
จานต่อมา กุ้งผัดเม็ดมะม่วง กุ้งทั้งตัวไปทอดให้แห้งๆ ก่อน (บางคนอาจไม่ชอบ) แล้วนำมาผัด รสชาติดี
![กุ้งผัดเม็ดมะม่วง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b881e0b8b8e0b989e0b887e0b89ce0b8b1e0b894e0b980e0b8a1e0b987e0b894e0b8a1e0b8b0e0b8a1e0b988e0b8a7e0b887-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
ไม่ได้มีแค่กุ้ง แต่อย่างอื่นก็มี จานนี้หมึกผัดไข่เค็ม
![หมึกผัดไข่เค็ม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b8abe0b8a1e0b8b6e0b881e0b89ce0b8b1e0b894e0b984e0b882e0b988e0b980e0b884e0b987e0b8a1-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
ปิดท้ายด้วยข้าวผัดกุ้ง ที่นี่ใช้วิธีนำกุ้งไปทอดก่อนแล้วเอามาผัดข้าว ได้กุ้งเต็มคำ
![ข้าวผัดกุ้ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b882e0b989e0b8b2e0b8a7e0b89ce0b8b1e0b894e0b89be0b8b9-e0b881e0b989e0b8b2e0b8a1e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
จบเมนูจานหลัก เราก็ย้ายมานั่งต่อที่ร้านกาแฟแก้วทอง ตรงหน้าร้านกัน … จริงๆ สามารถสั่งของหวานมาทานต่อในก้ามทองก็ได้ หรือสั่งอาหารหลักทานในร้านแก้วทองก็ได้ แต่อยากได้สองบรรยากาศเลยเลือกแบบนี้ (ฮา)
![ร้านกาแฟแก้วทอง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b8a3e0b989e0b8b2e0b899e0b881e0b8b2e0b981e0b89fe0b981e0b881e0b989e0b8a7e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
ขณะที่ร้านก้ามทองเปิดมาแล้ว 30 ปี ร้านกาแฟแก้วทอง ซึ่งบริหารโดยคุณพลลูกชายของทางร้าน ก็มีอายุครบ 1 ปีพอดี ในร้านมีทั้งเครื่องดื่ม และเบเกอรี่ของหวานจัดเต็มหลากหลายให้ได้ลอง
![ของหวานในร้านหลากหลาย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b882e0b899e0b8a1e0b983e0b899e0b8a3e0b989e0b8b2e0b899e0b981e0b881e0b989e0b8a7e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
![มากาฮง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b8a1e0b8b2e0b881e0b8b2e0b8aee0b887-e0b981e0b881e0b989e0b8a7e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
![ทิรามิซุ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b897e0b8b4e0b8a3e0b8b2e0b8a1e0b8b4e0b88be0b8b8-e0b981e0b881e0b989e0b8a7e0b897e0b8ade0b887-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
เยอะแยะเลือกไม่ถูก เลยสั่งของแนะนำของทางร้าน ฮันนี่โทสต์ (มีจำกัดจำนวนแต่ละวัน) ราคา 159 บาท แต่จัดมาเต็มจานมาก
![Honey Toast ร้านแก้วทอง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/e0b8aee0b8b1e0b899e0b899e0b8b5e0b988e0b982e0b897e0b8aae0b895e0b98ce0b8a3e0b989e0b8b2e0b899e0b981e0b881e0b989e0b8a7e0b897e0b8ade0b887-768x1024.jpg?resize=640%2C853)
สวนอาหารก้ามทอง และร้านกาแฟแก้วทอง จึงเป็นตัวเลือกสำหรับมื้อดีๆ ทั้งกุ้งเน้นๆ และของหวานเต็มๆ ครับ
สวนอาหารก้ามทอง & ร้านกาแฟแก้วทอง
- อยู่อำเภอปักธงชัย เส้นทางไปเขื่อนลำพระเพลิง
- ร้านเปิดทุกวัน ยกเว้นวันจันทร์ 10:00น. – 21:30น.
- มีที่จอดรถ
- เบอร์โทรศัพท์ 089-865-4273 และ 044-451-017
- ทางร้านมี Facebook (Kaew thong cafe) และ Instagram @kamthong_restaurant ให้ติดตามด้วย
การเดินทางมาที่ร้าน ให้วิ่งถนนสาย 304 ถ้ามาจากในเมืองโคราช วิ่งเข้ามาปักธงชัย เลี้ยวขวาแยกที่บอกว่าไปเขื่อนลำพระเพลิง ถ้ามาจากกรุงเทพฯ ก็จะเลี้ยวซ้าย พอเข้ามาถนนที่มุ่งหน้าไปเขื่อนเพียงเล็กน้อย ก็จะเจอร้านอยู่ซ้ายมือครับ
![แผนที่ร้าน](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/09/kaewthong.png?resize=639%2C552)