ครัวสุวิมลเป็นอีกร้านดังประจำจังหวัดนครราชสีมา พิสูจน์ได้จากใครเดินทางผ่านไปมาก็เลือกแวะร้านนี้เป็นมื้อเย็นแบบสบายเป็นกันเอง แถมหลายคนยังนิยมสั่งอาหารร้านนี้กลับไปทานที่บ้านด้วย
![ครัวสุวิมล](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2525.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
ร้านเป็นบรรยากาศเปิดโล่ง มีที่จอดรถพอสมควร ช่วงหัวค่ำคนเยอะเป็นปกติ
![บรรยากาศในร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2530.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
เมนูในร้านนี้ก็เป็นแนวอาหารไทยแบบร้านข้าวต้ม แต่ก็เลือกได้ทั้งข้าวสวยและข้าวต้มนะ จุดเด่นคือมีเมนูหลากหลาย อาหารทำเสิร์ฟได้ค่อนข้างเร็ว
![ครัวทำอาหารใหญ่มาก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2526.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
![เมนูแนะนำของร้านครัวสุวิมล](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2528.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
ของตุ๋นนึ่ง ก็มีทั้งขาไก่น้ำแดง ตุ๋นเยื่อไผ่ ตุ๋นมะระ ไส้หมูพะโล้ เป็นของแนะนำอีกอย่างที่นี่
![ของตุ๋นนึ่ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2529.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
มาดูจานแรกก่อน แต่ถ่ายรูปไม่ทัน ขาไก่ตุ๋นน้ำแดง เครื่องต้มทำให้ซุปรสเข้ม ส่วนขาไก่ก็นิ่มทานง่าย
![ขาไก่ตุ๋นน้ำแดง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2539.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
ส่วนจานนี้แกงส้มชะอมไข่ ไข่เจียวตัดเป็นชิ้นพอดีคำ มาในหม้อไฟร้อนๆ รสจัด
![แกงส้มชะอมไข่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2536.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
หลายคนที่มาร้านนี้ก็จะมาทานแอลกอฮอล์ ดื่มเบียร์ไปตามเรื่อง เมนูแนวเผ็ดๆ รสจัดเพื่อเป็นกับแกล้มก็เลยมีเยอะ จานนี้เป็นไข่อ่อนผัดเผ็ดรสเข้มเลย
![ไข่อ่อนผัดเผ็ด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2537.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
อีกสักจานที่รสจัดแถมเป็นเมนูคนสั่งเยอะ ปลาช่อนลุยสวน ปลาเสิร์ฟแบบทั้งตัว ราดน้ำยำถึงเครื่อง รสจัด
![ปลาช่อนลุยสวน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2534.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
ออส่วนร้านนี้เสิร์ฟในกระทะร้อน แต่ออกแนวทอดมาแห้งๆ ก็แล้วแต่คนชอบครับ
![ออส่วน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2538.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
ที่นี่มีเมนูจานร้อนหลายอย่าง อันนี้เป็นทะเลรวมมิตรกระทะร้อน รสชาติผัดแนวเปรี้ยวหวานกำลังดี
![ทะเลกระทะร้อน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/2E1BC5CE-F024-4CB6-BB87-D3CB881B33EC.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
จานผักบ้าง อันนี้เป็นผัดเห็ด 3 อย่างน้ำมันหอย
![ผัดเห็ด 3 อย่างน้ำมันหอย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2535.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
จานนี้เป็นเต้าหู้ทรงเครื่อง ใช้เต้าหู้อ่อน มีกุ้งกับปูมาด้วย
![เต้าหู้ทรงเครื่อง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_4219.jpg?resize=696%2C696&ssl=1)
ปิดท้ายด้วยเมนูเกือบสิ้นคิดสามัญ ไข่เจียว แต่สั่งทั้งทีก็ให้ไม่ธรรมดาหน่อยเป็นไข่เจียวหอยนางรม
![ไข่เจียวหอยนางรม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_8270.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
วันที่ไปที่ร้านยังมีขนมหวานให้ตักทานฟรีด้วย เป็นเฉาก๊วยกับฟักทอง แต่หมดแล้วหมดเลย พอไม่ถึงสองทุ่มก็หมดแล้ว แป่ว!
![ของหวานทานฟรี](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/IMG_2527.jpg?resize=640%2C640&ssl=1)
เหตุผลที่ร้านครัวสุวิมลได้รับความนิยมมาก เพราะเมนูหลากหลาย ราคาไม่แพง ทานได้ทั้งครอบครัว และบริการรวดเร็วไม่รอนาน หากไม่สะดวกทานที่ร้านยังโทรมาสั่งก่อนแล้วนัดเวลามารับอาหารก็ได้ครับ
ครัวสุวิมล
- เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่ 16:00-22:00น.
- เบอร์โทรศัพท์ 044-353-576 , 08-1321-1896
- มีที่จอดรถอยู่พอสมควรอยู่หน้าร้าน
- Facebook ครัวสุวิมล
- รีวิวร้านนี้ที่วงในดอทคอม
การเดินทาง ร้านตั้งอยู่ใกล้กับสามแยกปักธงชัย หากมาตามถนนมิตรภาพขาเข้าสู่กรุงเทพฯ ลงจากสะพานโรงแรมสีมาธานี ผ่านอู่เชิดชัย ให้เข้าเลนซ้ายไว้ จะผ่านตึกแถวสีเขียวโครงการแผ่นดินทอง ขับต่อมาจะเห็นร้านอยู่ซ้ายมือก่อนถึงปึงหงี่เชียง หรือจะมาตามเส้นถนนสืบศิริก็ได้ ให้มากลับรถที่จุดก่อนถึงร้านปึงหงี่เชียง (ตำแหน่งใน Google Maps)
![แผนที่ร้านครัวสุวิมล](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/Maps.png?resize=640%2C445&ssl=1)