ร้านอาหารญี่ปุ่น “โกย่า” (Koya) เป็นร้านอาหารญี่ปุ่นรสชาติดีอีกแห่งหนึ่งของเมืองโคราช เป็นร้านโฮมเมดที่ทำกันสองคน ทำเป็นงานอดิเรกไม่ใช่งานหลัก ดังนั้นเจ้าของร้านจะอินดี้ๆ อยู่สักหน่อยครับ แถมร้านนี้ไม่ใช่ว่าไปกินกันได้ง่ายๆ เพราะเปิดปิดเป็นบางวันเท่านั้น (เจ้าของร้านอยากพักผ่อน) โดยนโยบายล่าสุด (กันยายน 58) คือ “ขายวันพฤหัสบดี ถึงวันอาทิตย์” 4 วันต่อสัปดาห์ ส่วนจันทร์-พุธ หยุดร้านเตรียมของ ใครอยากกินต้องเช็คข้อมูลกันดีๆ เพราะอาจมีวันที่ปิดเพิ่มได้ และแนะนำให้โทรจองโต๊ะล่วงหน้าที่ เบอร์โทร 086-252-8181 เดี๋ยวมาแล้วโต๊ะเต็มจะเสียเที่ยวเอา
แต่จากที่ลองไปกินมาแล้ว ยืนยันได้ว่าคุ้มค่าแก่ความอดทนในการไปกินครับ อร่อยเลยแหละ
![หน้าร้าน Koya](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_20_16_31_Pro.jpg?resize=600%2C337)
ร้านจะตั้งอยู่ที่ ถ. สืบสิริ ตรงข้ามกับโรงแรมรายาแกรนด์ (Raya Grand Hotel) เลยครับ อยู่ใกล้สามแยกไฟแดงหน้าชลประทาน ถ้ามาจากฝั่งในเมืองจะต้องเลี้ยวขวาตรงแยก ผ่านหน้าโรงแรมรายา แล้วไปกลับรถมาก่อน ร้านจะอยู่ถัดจากเนื้อย่างนำขบวนไปเล็กน้อย ที่จอดรถหาได้ริมถนนแถวหน้าร้าน
![แผนที่ร้าน Koya โคราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/goya-map-600x306.png?resize=600%2C306)
หน้าตาร้านครับ เผื่อใครเข้าผิด ร้านนี้จะโหดมาก ถ้าโต๊ะเต็มจะแปะกระดาษบอกหน้าร้านเลยว่าโต๊ะเต็ม เพราะที่ร้านมีเพียง 7 โต๊ะ ดังนั้นโทรมาจองก่อนเป็นดีที่สุดนะ
![หน้าร้าน Koya](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_20_16_22_Pro.jpg?resize=600%2C337)
บรรยากาศภายในร้านครับ เนื่องจากร้านเขาทำกันแค่สองคนจริงๆ คือทำครัวกับคนเสิร์ฟ หลายอย่างก็ต้องบริการตัวเอง ทั้งตักน้ำ เก็บจาน หยิบช้อน ช่วยๆ พี่เขาหน่อยจะได้กินไวๆ
![บรรยากาศในร้าน Koya](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_08_05_Pro.jpg?resize=600%2C337)
นโยบายการเปิดปิดร้านของโกย่า เขียนไว้ชัดเจนว่า เปิดขายวันคี่ หยุดวันคู่ (ล่าสุดคือ “ขายวันพุธ ถึงวันอาทิตย์”) เวลาเปิดร้านคือ 16.00-22.30 น.
![วันเวลาเปิดปิดร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_07_56_Pro.jpg?resize=600%2C337)
ร้านนี้มีป้ายติดนโยบายชัดเจนเลยว่า ชำระเงินที่เคาเตอร์ และถ้าอาหารออกช้าก็ขออภัยล่วงหน้าเพราะทำกันแค่สองคน
![ป้ายออกตัว อาหารช้า](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_07_35_Pro.jpg?resize=600%2C337)
อาหารแนะนำสำหรับคนที่ไม่ชอบรอครับ เขามีอาหารที่ทำได้ง่ายและเร็วมาให้กินแก้หิว เช่น ไข่หวานย่าง เกี๊ยวซ่า ยำสลัดสาหร่าย และครีมเคโรเกะ บอกชัดเลยว่าถ้าคนเยอะให้สั่ง 4 เมนูนี้จะไวที่สุด (แนวดี)
เสร็จช่วงแนะนำตัวแล้วมาลุยเรื่องอาหารกันเลยครับ ไม่ได้ถ่ายเมนูมา เอาเฉพาะรูปอาหารเลยนะ เริ่มจากเกี๊ยวซ่า อร่อยมาก อร่อยกว่าร้านขึ้นห้างหลายๆ ร้านเสียอีก
![เกี๋ยวซ่า](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_18_57_11_Pro.jpg?resize=600%2C337)
เคร็อกเกะ หรือภาษาอังกฤษเรียก โครเกต์ อันนี้ก็ใช้ได้ครับ มาตรฐาน
![Koya Japanese Food](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_18_57_03_Pro.jpg?resize=600%2C337)
ยำสลัดสาหร่าย ผมว่ากลางๆ ยังไม่ถึงกับเด็ดมาก รสชาติจืดไปนิดแต่กินผักเยอะๆ ก็สุขภาพดี
![ยำสลัดสาหร่าย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_18_56_46_Pro.jpg?resize=600%2C337)
หมูทอดทงคัตสึชีส จานนี้อร่อยทีเดียว หมูชิ้นใหญ่สะใจมาก
![หมูทอด ทงคัตสึ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_03_34_Pro.jpg?resize=600%2C337)
แงะไส้มาให้ดูครับ ชีสเยิ้มเชียว อร่อยนะจานนี้
![หมูทอด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_07_26_Pro.jpg?resize=600%2C337)
ราเม็งเนื้อ จานนี้อร่อยมาก น้ำซุปเด็ดขาด เนื้อนุ่ม สั่งมาแล้วต้องแย่งกันกินเลย
![Koya Japanese Food](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_17_07_Pro.jpg?resize=600%2C337)
พิซซ่าญี่ปุ่น (โอโคโนะมิยากิ)
![Koya Japanese Food](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_23_47_Pro.jpg?resize=600%2C337)
หน้าตาคล้ายๆ พิซซ่าญี่ปุ่น แต่มันคือยากิโซบะทะเลกะทะร้อน ใส่มาเต็มแม็กซ์ทั้งกุ้งและปลาหมึก รสชาติจะเผ็ดนิดๆ
![Koya Japanese Food](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_45_17_Pro.jpg?resize=600%2C337)
ราเม็งอีกชาม อันนี้ไม่ได้กิน แต่เห็นว่าทีเด็ดร้านนี้คือราเม็งแกงกะหรี่
![ราเม็ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_27_20_Pro.jpg?resize=600%2C337)
สเต๊กเนื้อ เนื้อโอเคตามมาตรฐาน มีมันบดมาให้ น้ำซอสจืดๆ ไปนิดนึง
![เสต๊กเนื้อ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_41_43_Pro.jpg?resize=600%2C337)
ไข่หวาน จานนี้อร่อยมากอีกอย่างครับ ไข่หวานย่างเกรียมนิดๆ เนื้อไข่นุ่มมาก จิ้มซีอิ๊วให้รสเค็มมาตัดๆ กันด้วย
![ไข่หวาน โกย่า](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/02/WP_20140131_19_29_37_Pro.jpg?resize=600%2C337)
กินทั้งหมดนี่ รวมน้ำแล้ว (ชามะนาว+น้ำเปล่า) ตกคนละประมาณ 370 บาทครับ
รายละเอียดสามารถดูได้จาก Facebook ของร้าน Koya ครับ เบอร์โทรก็ตามที่ให้ไว้ข้างบน