ร้านอาหารบนถนนธนะรัชต์ เส้นทางก่อนขึ้นสู่เขาใหญ่มีหลายร้านมากมาย แต่ถ้าพูดถึงร้านเก่าแก่เปิดมานาน ก็ต้องร้านครัวเขาใหญ่ครับ
![ป้ายร้านครัวเขาใหญ่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010638.jpg?resize=600%2C450)
ร้านครัวเขาใหญ่
- เปิดทุกวัน จันทร์-พฤหัส 9:00-19:30, ศุกร์-เสาร์ 9:00-20:15, อาทิตย์ 9:00-19:30
- เบอร์โทรศัพท์ 086-8659263 และ 089-6241937 (ถ้ามาเป็นหมู่คณะหรือช่วงเทศกาลควรสำรองที่นั่ง)
- Facebook ของทางร้าน
ปัจจุบันกระแสนิยมของร้านอาหารใหม่ๆ บนถนนธนะรัชต์จะไปทางอาหารตะวันตกเสียมาก แต่ครัวเขาใหญ่ยังเป็นร้านที่ขายอาหารไทยเป็นหลัก และเป็นร้านที่นักท่องเที่ยวนิยมแวะมา บรรยากาศเป็นแบบเปิดโล่ง
![ร้านครัวเขาใหญ่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010635.jpg?resize=600%2C450)
ร้านนี้ลูกค้าต้องกึ่งบริการตัวเองหน่อย โดยเฉพาะเวลาคนเยอะ เมนูใช้วิธีเลือกใส่ใบรายการอาหารเอาแบบนี้เลย
![เมนูของทางร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010632.jpg?resize=600%2C450)
ยังมีซุ้มร้านอาหารรอบๆ สั่งมาทานรอได้ จานนี้เป็นส้มตำ
เห็ดออรินจิย่างก็มี
มาดูจานของทางร้านครัวเขาใหญ่ดีกว่า จานแรกผัดเห็ดหอมสดพริกไทยดำ (150 บาท) รสชาติกลางๆ เห็ดท่วมท้นดี
![ผัดเห็ดหอมสดพริกไทยดำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010641.jpg?resize=600%2C450)
จานนี้เป็น ผัดต้นอ่อนทานตะวัน (80 บาท) เมนูสุขภาพกันเลยทีเดียว
![ผัดต้นอ่อนทานตะวัน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010642.jpg?resize=600%2C450)
อันนี้เป็น ฟองเต้าหู้ทอด ของทานเล่น (60 บาท) รสชาติกรุบๆ ทานเพลิน
![ฟองเต้าหู้ทอด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010643.jpg?resize=600%2C450)
ยำวุ้นเส้น (120 บาท) ไม่เข้มข้นเท่าไหร่
![ยำวุ้นเส้น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010649.jpg?resize=600%2C450)
ต้มยำเห็ด (150 บาท) รสกลางๆ ค่อนจืด ไม่แซ่บมาก
![ต้มยำเห็ด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010645.jpg?resize=600%2C450)
มาถึงจานพระเอกของทางร้าน แฮมซี่โครง จานนี้สั่งแบบแก่ เนื้อนุ่มไม่เหนียว รสชาติดีมาก เป็นจานแนะนำให้ต้องสั่งถ้ามา
![แฮมซี่โครง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/05/P1010646.jpg?resize=600%2C450)
ร้านครัวเขาใหญ่ ตั้งอยู่บนถนนธนะรัชต์ ประมาณกิโลเมตรที่ 13 มีป้ายเด่นบอกชัด ด้านซ้ายมือ ร้านอยู่เยื้องกับ The Chocolate Factory ครับ