ที่ฟาร์มโชคชัย อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา นอกจากจะมีชื่อเสียงในเรื่องของสถานที่ท่องเที่ยวแล้ว เรื่องอาหารการกินก็เด่นดังไม่น้อยไปกว่ากัน ไม่ว่าจะเป็นไอศครีม umm!…milk ที่คนติดใจในรสชาติกันทั่วบ้านทั่วเมือง หรือ สเต็กโชคชัยที่ลือชื่อจนใครผ่านไปผ่านมาก็ต้องแวะรับประทาน และสำหรับผู้ที่ชื่นชอบสเต็กเป็นชีวิตจิดใจ ทางฟาร์มโชคชัยก็ยังมีเมนูเด็ดอีกหนึ่งอย่าง คือ แฮมเบอร์เกอร์สเต็ก ซึ่งได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก จนต้องเปิดเป็นร้านที่ขายเฉพาะเบอร์เกอร์อย่างเดียว ในชื่อว่า โชคชัยสเต็กเบอร์เกอร์
โชคชัยสเต็กเบอร์เกอร์ เป็นร้านที่แยกออกมาจากโซนสเต็กเฮ้าท์ครับ เพื่อความสะดวกสำหรับคอที่ชื่นชอบเบอร์เกอร์สเต็กโดยเฉพาะ แต่จะว่าไปตัวร้านก็ตั้งอยู่ในพื้นที่ฟาร์มโชคชัยนั้นแหละ ข้างๆกับโซนสเต็กเฮ้าท์และ Ummm!…milk
เวลาเปิด-ปิด : 8.00-19.00 น.
website : www.farmchokchai.com
![โชคชัยสเต็กเบอร์เกอร์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_144957-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ภายในร้านตกแต่งแบบตะวันตก ที่นั้งเป็นแบบเคาร์เตอร์บาร์ (กินไปก็จ้องหน้าพนักงานไป ฮา) และมีโต๊ะนั่งอีกเล็กน้อย และครัวเป็นแบบครัวเปิด เราสามารถมองเห็นพ่อครัวประกอบอาหารได้เลย เป็นการเพิ่มอัตรสในการกินได้อีกแบบหนึ่ง
![เคาร์เตอร์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_145034-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ที่นั่ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_152704-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมนูก็จะมีแต่สเต็กเบอร์เกอร์ สเต็กมีให้เลือกทั้งแบบที่เป็นเนื้อและหมูครับ แล้วก็จะมีเมนูของทานอีกเล็กน้อย เช่น เฟรนฟราย, ไส้กรอก เป็นต้น
![เมนู](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_152049-450x600.jpg?resize=450%2C600)
![ไส้กรอก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_144814-450x600.jpg?resize=450%2C600)
![มันฝรั่งทอดแบบเกลียว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_145154-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เบอร์เกอร์ที่สั่งมาเป็นวากิวสเต็กเบอร์เกอร์ และ คุโรบูตะสเต็กเบอร์เกอร์ ครับ จะบอกว่าชิ้นใหญ่มาก ถ้าใครปากไม่กว้างพอหรือกลัวกินไม่สะดวก สามารถบอกให้เค้าช่วยแบ่งครึ่งให้ได้ครับ
![โชคชัยสเต็กเบอร์เกอร์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/20140817_145107-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![วากิวสเต็กเบอร์เกอร์เบอร์เกอร์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/1408509233250-600x450.jpg?resize=600%2C450)
การเดินทางมาโชคชัยสเต็กเบอร์เกอร์ ก็คือที่เดียวกับฟาร์มโชคชัยครับ ถ้าคนเดินทางมาจากกรุงเทพฯ วิ่งตามถนนมิตรภาพมา ฟาร์มโชคชัยก็จะอยู่ด้านขวามือ ก่อนถึงทางขึ้นเขาใหญ่เล็กน้อยครับ
![แผนที่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/08/map_farm_small-600x429.jpg?resize=600%2C429)
สรุปแล้ว สเต็กเบอร์เกอร์ผมว่าอร่อยดีครับ เหมาะกับสาวกเบอร์เกอร์และสเต็ก ตัวสเต็กนุ่มทั้งแบบเนื้อและหมู ส่วนราคาก็เหมาะสมกับราคาแบบฟาร์มโชคชัยครับ