วันนี้จะมาแนะนำร้านอาหารเช้าร้านดังอีกแห่งหนึ่งของเมืองนครราชสีมา ร้านนี้เป็นร้านเก่าแก่ชื่อ “โรจน์โภชนา” มีชื่อเสียงด้านเกาเหลาหรือต้มเลือดหมู แต่ภายหลังก็ขยับขยายมาขายอาหารอื่นๆ เช่น ข้าวมันไก่ ข้าวขาหมูด้วย
ร้านเปิดเช้าเที่ยง ตั้งแต่ 6:00-14:00 น. และหยุดทุกวันพุธ ยกเว้นหน้าเทศกาล เบอร์โทรศัพท์ติดต่อ 044-273039
วิธีการเดินทาง
สำหรับคนโคราชแล้ว ถ้าอธิบายวิธีการเดินทางแบบง่ายๆ ร้านนี้จะอยู่เยื้องๆ กับร้านเต็กฮะ ร้านกาแฟเก่าแก่คู่เมืองโคราช ชนิดว่าข้ามถนนไปก็เจอแล้ว แต่ถ้าสำหรับคนที่ไม่เคยมา ร้านนี้จะอยู่ที่ถนนโพธิ์กลาง วิธีการเดินทางที่ง่ายที่สุดให้ตั้งต้นจากอนุสาวรีย์คุณย่าโม แล้วออกจากในเมือง ตรงมาตามถนนโพธิ๋กลางเรื่อยๆ จนถึงไฟแดงที่สอง จะเห็นร้านเต็กฮะอยู่หัวมุมด้านซ้ายมือ ส่วนร้านโรจน์โภชนาแห่งนี้จะข้ามแยกมานิดนึง อยู่ฝั่งขวามือครับ
ที่จอดรถสามารถหาได้ตามริมถนนทั่วไป อาจหายากหน่อยช่วงเช้าๆ หรือเที่ยงๆ ที่คนมากินอาหารกันเยอะ
![แผนที่ โรจน์โภชนา โคราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/roj-pochana.png?resize=696%2C366)
หน้าร้าน มีขนมอื่นๆ ของฝากขายด้วย
ตู้ฝั่งซ้ายมือในภาพขายต้มเลือดหมู เกาหลา ส่วนด้านขวามือเป็นข้าวมันไก่ ข้าวมันไก่ทอด หมูทอด ปลาทอด
![โรจน์โภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/WP_20141005_09_07_36_Pro-1024x576.jpg?resize=696%2C392)
บรรยากาศภายในร้าน สองคูหา นั่งสบาย แต่บางจังหวะคนก็เยอะหน่อยนะ
![โรจน์โภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/WP_20141005_08_41_43_Pro-1024x576.jpg?resize=696%2C392)
เมนูหลากหลาย จานเด่นคือเกาเหลาเครื่องในหมู ก๋วยจั๊บน้ำใส ยำเครื่องใน
ที่เหลือมีข้าวขาหมู ขาวมันไก่ ข้าวหมูทอด ไก่ทอด ปลาอินทรีทอด
เครื่องดื่มมีชากาแฟบริการ หรือใครนึกครึ้มอยากกินเบียร์แต่เช้าก็ยังมีขายด้วยนะ
![เมนู โรจน์โภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/WP_20141005_08_40_48_Pro-1024x576.jpg?resize=696%2C392)
เมนูแบบชัดๆ
มาถึงร้านนี้จะไม่ลองเกาเหลาก็คงจะไม่ได้ น้ำซุบอร่อยรสชาติดี กินกับข้าวสวยแล้วเหมาะเหม็งมาก ส่วนเครื่องในอยากใส่อะไรก็เลือกได้ตามชอบ
![เกาเหลา โรจน์โภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/WP_20141005_08_41_36_Pro-1024x576.jpg?resize=696%2C392)
ก๋วยจั๊บน้ำใส รสชาติยังอ่อนไปนิดนึงเมื่อเทียบกับก๋วยจั๊บเจ้าดังที่ขายเฉพาะก๋วยจั๊บ
![ก๋วยจั๊บ โรจน์โภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/WP_20141005_08_42_38_Pro-1024x576.jpg?resize=696%2C392)
อยากลองสั่งปลาอินทรีทอดมาแต่ดันหมด เลยเปลี่ยนเป็นหมูทอดแทน พบว่าอร่อยใช้ได้ ไม่มัน ข้าวนุ่มหอมอร่อย มาคู่กับน้ำซุบและน้ำจิ้ม
![ข้าวหมูทอด โรจน์โภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/10/WP_20141005_08_58_03_Pro-1024x576.jpg?resize=696%2C392)
สรุปแล้วร้านโรจน์โภชนาถือเป็นร้านอาหารเช้าร้านดังอีกแห่งหนึ่งของเมืองโคราช ใครแวะเวียนมาแล้วอยากชิมร้านเก่าแก่ที่ยังคงคุณภาพไว้ ก็ลองมากินร้านนี้กันได้ครับ