เว้งกาแฟ ร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่อายุ 60 ปี ที่อยู่ในห้องเล็กๆ บนถนนจอมพล ซึ่งก่อนหน้านี้ปิดร้านก๋วยเตี๋ยวเหลือขายแค่ซาลาเปา-ขนมจีบ ตอนนี้ร้านก๋วยเตี๋ยวกลับมาเปิดแล้ว แต่ย้ายพิกัด ก็ตามไปดูกัน
![เว้งกาแฟ ที่ตั้งใหม่ใกล้สนามกีฬาเทศบาล](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe06-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เว้งกาแฟ 2498
- เปิดจันทร์-เสาร์ 7:30-16:00 น. หยุดวันอาทิตย์
- เบอร์โทร 081-966-2120
- Facebook : เว้งกาแฟ2498 ก๋วยเตี๋ยวแคระ ซาลาเปา-ขนมจีบ
- รีวิวและดูข้อมูลร้านนี้เพิ่มเติมที่วงในดอทคอม
ร้านใหม่อยู่บนถนนกีฬากลาง ใกล้กับสนามกีฬาเทศบาล (สนามกีฬากลาง) จากสนามกีฬาเลยสามแยกมา ร้านอยู่ใกล้กับสนามฟุตบอล KSB ตรงข้ามกับยิม
![แผนที่ร้านเว้งกาแฟ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/แผนที่เว้งกาแฟ.png?resize=458%2C418)
เมนูของที่ร้านยังคงเอกลักษณ์เดิมคือก๋วยเตี๋ยวเต้าหู้ หรือก๋วยเตี๋ยวแคะ ราคาตั้งแต่ 40-60 บาท นอกจากนี้มีซาลาเปา-ขนมจีบ
![เมนู](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe101-600x302.jpg?resize=600%2C302)
ร้านใหม่กว้างขวางขึ้นเยอะ ไม่ต้องเบียดทางแคบแบบร้านที่จอมพล พอสอบถามก็ได้ความว่าร้านบนถนนจอมพล ที่อยู่ตรงข้ามกับธนาคารกสิกรไทยเลิกขายก๋วยเตี๋ยวแล้ว แต่ยังขายซาลาเปา-ขนมจีบอยู่ ยังไปอุดหนุนกันได้
ส่วนถ้าสงสัยว่าทำไมชื่อร้านมีกาแฟแต่ขายก๋วยเตี๋ยว ประวัติเดิมคือร้านก็ขายแต่กาแฟโบราณ (ยังมีเมนูโอเลี้ยง สั่งได้) จนต่อมาเริ่มขายก๋วยเตี๋ยวด้วย แต่ชื่อร้านไม่ได้เปลี่ยนตาม ยังเป็นชื่อร้านเว้งกาแฟต่อไป เรื่องก็มีอยู่เท่านี้
![ร้านเว้งกาแฟ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมนูมีแบบเดียวก็เลือกเส้น-ซุปกันมา ชามแรกเป็นเส้นหมี่น้ำ
![เส้นหมี่น้ำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
อีกชามเป็นเส้นเล็กแห้ง มาพร้อมกับซุป
![เส้นเล็กแห้ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เครื่องก๋วยเตี๋ยวเป็นหมูเต้าหู้ มีทั้งแบบเต้าหู้ชิ้นใส่หมูตรงกลาง และแบบปั้นเป็นก้อนรวม และมีลูกชิ้นอื่นๆ ด้วยให้ทานกันเพลิน
![บรรดาเครื่องก๋วยเตี๋ยว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe04-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ขนมจีบก็เป็นอีกเมนูแนะนำของที่ร้าน อันนี้จานกลางมี 8 ลูก
![ขนมจีบ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/Weng_cafe01-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้านเว้งกาแฟ ย้ายที่ตั้งใหม่มาแบบนี้ก็กว้างขวางสะอาดขึ้น มาลองก๋วยเตี๋ยวตำนานแห่งโคราชเปิดมาแล้ว 60 ปี กันได้ครับ