อัพเดต: พิกัดร้านปัจจุบัน อยู่หน้าหมู่บ้านอยู่สบาย 5 โครงการ Food Republic (ดูข้อมูลเพิ่มเติมที่วงใน) สำหรับรีวิวนี้เป็นพิกัดเดิม
โคราชมีร้านอาหารญี่ปุ่นหลายแห่ง สำหรับคราวนี้แนะนำร้านที่เน้นเมนูซูชิ ในสไตล์โฮมเมด ชื่อร้าน MB Sushi Cafe’ แถวหัวทะเล
![ร้าน MB Sushi Cafe'](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
MB Sushi Cafe’
- เปิดสองเวลา 11:00-15:30น. (ครัวปิด 15:00) และ 17:00-20:00 (ครัวปิด 19:45) หยุดทุกวันจันทร์
- เบอร์โทรศัพท์ 090-374-2787 (แนะนำให้โทรจองโต๊ะก่อน)
- จอดรถริมถนนหน้าร้าน
- มี Wi-Fi ฟรี
- Facebook ร้าน
พิกัดของร้าน ถ้าไม่ใช่คนอยู่แถวหัวทะเลก็อาจจะซับซ้อนหน่อย จากถนนสาย 224 ให้เลี้ยวซ้ายเข้ามาที่ซอยข้างโลตัสสาขาหัวทะเล ตรงเข้ามาเรื่อยๆ จนถึงทางเข้าหมู่บ้านอยู่สบาย 5 ก็ให้เข้ามาในหมู่บ้าน (ถ้าเจ้าหน้าที่ถามก็บอกว่ามาร้านซูชิ) ร้านอยู่ในซอย 2 เห็นป้ายวางชัดเจน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/08/map-แผนที่-MB-Sushi-600x140.png?resize=600%2C140)
ร้านอยู่ติดกับร้านขายของชำ ร้านเล็กห้องเดียว เปิดประตูเข้ามาก็พบกับบาร์ซูชิและเชฟบอยยืนประจำการ
![บาร์ซูชิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้านนี้เริ่มจากรับทำซูชิตามออร์เดอร์ขายใน Facebook จนได้รับความนิยมก็มาเปิดหน้าร้านเลย เมนูแนะนำของที่ร้านเป็นตามภาพนี้ ที่นี่เป็นซูชิสไตล์โฮมเมด ตัวเลือกปลาเลยมีไม่มากอย่าง เป็นพวกทูน่า แซลมอน ปลาไหล หมึก ไข่ปลา แล้วมาเน้นวิธีนำเสนอที่หลากหลาย เป็นซูชิฟิวชัน ในราคาที่ไม่แพง
![เมนูแนะนำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi03-450x600.jpg?resize=450%2C600)
จานแรกสั่งสลัดแซลมอน ราดซอสกิมจิ แซลมอนดิบเสิร์ฟมาพร้อมกับผักสด มีซอสรสกิมจิออกเผ็ดนิดๆ (80 บาท)
![สลัดแซลมอน ซอสกิมจิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi18-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จานนี้มาแนวฟิวชันเลย Tortilla Roll แทนที่จะเป็นมากิห่อสาหร่าย ก็เปลี่ยนมาใช้แป้งทอทิลล่าให้รสสัมผัสที่ต่างออกไป ไส้มีแซลมอน ปูอัด (150 บาท)
![Tortilla Roll](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi08-600x600.jpg?resize=600%2C600)
สำหรับจานนี้เป็น Volcano Roll หรือโรลล์ภูเขาไฟ เป็นการเสิร์ฟแคลิฟอร์เนียโรลแต่โปะหน้าด้วยแซลมอน ปูอัด หมึก (120 บาท)
![Volcano Roll](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi11-600x450.jpg?resize=600%2C450)
อีกจานที่สั่งมาเป็นแซลมอนเทมปุระ นำมากิข้าวห่อสาหร่ายไส้แซลมอนไปทอดแบบเทมปุระ ได้ความกรอบเพิ่มมา (120 บาท)
![แซลมอนเทมปุระ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi12-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ถ้าซูชิ-มากิ ไม่หนักท้องพอ ที่ร้านก็มีเมนูข้าวด้วย จานนี้เป็นข้าวราดแกงกะหรี่ไก่ (80 บาท)
![Chicken Katsu](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi16-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ปิดท้ายด้วยของหวานแนะนำที่ร้าน ไอศกรีมทอด (80 บาท) แป้งภายนอกกรุบๆ กับไส้ไอศกรีมเย็นๆ ข้างใน
![ไอศกรีมทอดเทมปุระ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/07/MB_SuShi20-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ส่วนตัวชอบร้าน MB Sushi Cafe’ แม้ที่ตั้งของร้านอาจจะดูซับซ้อนไกลหน่อย แต่ความตั้งใจนำเสนอเมนูแปลกๆ ให้ได้ลอง (และมีนอกเมนูก็เยอะ) ก็อยากแนะนำให้มาลองครับ