3rd World Cafe’ เป็นร้านที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวแบบไม่มีร้านไหนเหมือนแห่งหนึ่งในโคราช ด้วยการนำเสนอเมนูเด่นอย่างเบอร์เกอร์ และเมนูแนวๆ อีกหลายอย่าง ไปดูกัน
![ร้าน 3rd World Cafe'](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world0011-600x337.jpg?resize=600%2C337)
3rd World Cafe’
- เปิด 12:00-23:00 หยุดทุกวันอาทิตย์ (ครัวปิดสี่ทุ่ม)
- เบอร์โทรศัพท์ 089-424-2038
- มี WiFi ฟรี
- Facebook ร้าน
ร้าน 3rd World Cafe’ อยู่บนถนนพลแสน ใกล้กับร้านโจโจ้เป็ดย่างพิมาย เวลาผ่านมาบนถนนจะเห็นด้านหน้าเป็นซุ้มใหญ่ๆ ดูแปลกตา นั่นแหละถูกร้านแล้ว
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/map-แผนที่ร้าน-3rd-world-cafe.png?resize=600%2C345)
We Korat เคยรีวิวร้านนี้เมื่อสองปีก่อน วันนี้เรากลับมาอีกครั้งเพราะทางร้านมีการปรับเปลี่ยนหลายอย่าง ทั้งขยายเวลาเปิด-ปิดเป็นเวลา (เมื่อก่อนจัดเป็นร้านสายอินดี้มากๆ วันเปิด-ปิดไม่แน่นอน) แถมยังเพิ่มเมนูหลายอย่าง แต่ยังเป็นแนวทางเบอร์เกอร์ต่อ
บรรยากาศในร้านยังคงแนวๆ อินดี้ดี ดูโต๊ะ-เก้าอี้พวกนั้นสิ
![บรรยากาศในร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe07-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![เก้าอี้โรงหนังกันเลยทีเดียว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe08-600x338.jpg?resize=600%2C338)
อยากทานอะไรก็เดินมาสั่งได้ที่เคาน์เตอร์
![เคาน์เตอร์ร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe06-600x338.jpg?resize=600%2C338)
เมนูของที่ร้าน มีทั้งเบอร์เกอร์หลายแนว สลัด ข้าว ของทานเล่น และเครื่องดื่มตั้งแต่กาแฟ น้ำอัดลม และแอลกอฮอล์ เบียร์ทั้งหลาย
![เมนูของร้าน 3rd World Cafe'](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe01-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ร้านเล็กๆ นะครับ อาหารอาจจะต้องรอนิดนึง ถ้าหิวแนะนำให้โทรมาสั่งไว้ก่อนก็ได้ ประเดิมด้วยของทานเล่น เฟรนฟรายด์ปาปริก้า ผงปาปริก้าที่โรยมาไม่ได้ท่วมจนเค็มแต่ให้รสชาติกำลังดี มันฝรั่งทอดมากรอบได้ที่ อร่อยเลย
![เฟรนฟรายด์ปาปริก้า](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe02-600x338.jpg?resize=600%2C338)
อย่างที่บอกว่าร้านนี้ของเด็ดเขาคือเบอร์เกอร์ คราวนี้สั่งเมนูใหม่ Pulled Pork Burger หรือเบอร์เกอร์เนื้อหมูฉีก โปะด้วยชีส เบอร์เกอร์ของร้านนี้ขนาดกำลังดี และวางส่วนผสมลงต่อ กัดแล้วอร่อยตั้งแต่คำแรกเลย
![Pulled Pork Burger](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe03-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ส่วนอีกชิ้นสั่งเมนูแนะนำของที่นี่ เบอร์เกอร์ดำ 3rd World เป็นเบอร์เกอร์เนื้อ (จะสั่งหมูก็ได้) ท็อปด้วยมะกะโรนีผัดชีสและหอมทอด ให้รสสัมผัสที่แตกต่างออกไปแต่รวมแล้วลงตัวอร่อยดี
![เบอร์เกอร์ดำ 3rd World](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe05-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ใช่ว่าจะมีแต่เบอร์เกอร์ ที่นี่ยังมีเมนูข้าวด้วย แต่ก็แนวไม่เหมือนใคร มีสองอย่างคือข้าวหมา กับข้าวแมว คราวนี้สั่งข้าวแมวมาทาน เสิร์ฟมาในชามข้าวแมวกันจริงๆ ตามชื่อ เป็นข้าวคลุกกับปลาทูน่า เสริมด้วยแตงกวางและหมูยอทอด รสชาติออกเผ็ดหน่อยๆ เพราะใส่พริกด้วย เป็นข้าวๆ แมว แต่รสชาติคนชอบ
![ข้าวแมว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/09/3rd_world_cafe04-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ร้านนี้ถือเป็นร้านสไตล์อินดี้ที่โดดเด่นมากแห่งหนึ่งของโคราช ทั้งยังมีเบอร์เกอร์เป็นของเด่น ใครไม่เคยมาขอแนะนำให้มาลองกันดูครับ