แนะนำร้านอาหารญี่ปุ่นยอดนิยมกันอีกแห่งในโคราช ร้านนี้เปิดมาหลายปีแล้ว มีเมนูอาหารญี่ปุ่นให้เลือกหลากหลายดีตามสไตล์ ร้านโทโมดาจิ (Tomodachi) ถนนจอมสุรางค์ ใกล้กับปั๊มน้ำมันบางจาก
![ร้าน Tomodachi (โทโมดาจิ) ถนนจอมสุรางค์ยาตร์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi01-600x448.jpg?resize=600%2C448)
Tomodachi (โทโมดาจิ) ถนนจอมสุรางค์ยาตร์
- เปิดทุกวันสองเวลา 11:00-14:00 และ 17:00-22:30
- เบอร์โทรศัพท์ 044-251163
- จอดรถสองฝั่งถนน
- มี WiFi ฟรีให้บริการ
- Facebook ร้าน
ร้านอยู่บนถนนจอมสุรางค์ยาตร์ ใกล้กับสามแยกตัดกับถนนโยธา ร้านอยู่ระหว่าง ปั๊มน้ำมันบางจากที่อยู่ตรงหัวมุมสามแยกเลยกับสมาคมธรรมศาสตร์
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/map-แผนที่ร้าน-Tomodachi.jpg?resize=600%2C363&ssl=1)
ในตัวเมืองโคราช มีร้านชื่อ Tomodachi อยู่สองร้าน อีกร้านหนึ่งเป็นร้านเล็กๆ อยู่ถนนมนัส สอบถามได้ความว่าไม่เกี่ยวข้องกันแต่อย่างใด
บรรยากาศในร้าน แบ่งเป็นสองมุม ส่วนที่นั่งโต๊ะ กับแบบด้านบนนั่งพื้น แล้วแต่สะดวกชอบ
![บรรยากาศในร้าน ส่วนนั่งโต๊ะ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi03-600x448.jpg?resize=600%2C448)
![มุมนั่งพื้น ถ้าใครชอบความเป็นกันเองอีกหน่อย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi22-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เครื่องดื่มมึนเมาแบบญี่ปุ่นมีกันเพียบ ร้านนี้เป็นร้านยอดนิยมอีกแห่งของคนญี่ปุ่นที่ทำงานในโคราช เหล้าฝากเยอะเลย
![มุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi02-600x448.jpg?resize=600%2C448)
ร้านนี้เขามีโปรโมชันและเมนูใหม่มาทดลองอยู่เรื่อยๆ ลองติดตามดูจาก Facebook ทางร้านดู ประเดิมเมนูแรก แซลมอนแล่บาง (170 บาท) เป็นซาซิมิปลาแซลมอนสไลซ์ชิ้นพอดีคำ จัดเรียงสวย เสิร์ฟพร้อมน้ำจิ้มพอนซึที่มีรสชาติเปรี้ยวๆ ปรุงรสสักหน่อยก็แซ่บเลย แซลมอนเป็นเมนูแนะนำของที่ร้านเพราะรับปลาสดเป็นตัวมาแล่กันเลย
![แซลมอนแล่บาง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi08-600x448.jpg?resize=600%2C448)
กับแกล้มอีกจานสั่ง หนวดหมึกคาราเกะ (90 บาท) จานนี้เป็นหนวดหมึกทอดตามปกติ เฉยๆ นะ
![หนวดหมึกคาราเกะ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi09-600x448.jpg?resize=600%2C448)
มาลองเมนูเต้าหู้ดูบ้าง จานแรกเป็นเต้าหู้เย็น (60 บาท) เสิร์ฟมาเป็นก้อนแบ่งชิ้น พร้อมปลาแห้งและต้นหอม
![เต้าหู้เย็น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi10-600x448.jpg?resize=600%2C448)
ส่วนอีกจานสั่งนัตโตะโทฟุ (Nutto Tofu) เป็นเต้าหู้เย็นเหมือนกัน แต่คลุกเคล้ากับถั่วหมักญี่ปุ่น (80 บาท) จานนี้ใครชอบถั่วหมักก็ฟินเลย
![นัตโตะโทฟุ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi13-600x448.jpg?resize=600%2C448)
มาลองเมนูจากซูชิบาร์เพิ่มเติมหน่อย เริ่มด้วยปลาดิบรวมเล็ก (180 บาท) มีปลาไม่มากแบบก็สมราคาครับ
![ปลาดิบรวมเล็ก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi04-600x448.jpg?resize=600%2C448)
อีกจานเป็นแคลิฟอร์เนียมากิ (80 บาท) เสิร์ฟมา 4 คำ โรยด้วยแป้งเทมปุระให้รสกรุบๆ
![แคลิฟอร์เนียมากิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi15-600x448.jpg?resize=600%2C448)
คราวนี้เป็นจานซิกเนเจอร์ของร้าน ยำโทโมดาจิ (150 บาท) เป็นสลัดผักราดซอสที่จัดเต็มเครื่องมาก
![ยำโทโมดาจิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi11-600x448.jpg?resize=600%2C448)
มาดูพวกจานร้อนบ้าง เริ่มด้วยสเต็กซาบะ (130 บาท)
![สเต็กซาบะ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi16-600x448.jpg?resize=600%2C448)
ส่วนจานนี้เป็นหมูผัดขิง (100 บาท)
![หมูผัดขิง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi12-600x448.jpg?resize=600%2C448)
ปลาไข่ย่าง จานนี้ 70 บาท
![ปลาไข่ย่าง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi17-600x448.jpg?resize=600%2C448)
มาดูของทอดบ้าง เบคอนครีมโคโรเกะ 2 ชิ้น 90 บาท ไส้อัดแน่นดี
![เบคอนครีมโคโรเกะ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi19-600x448.jpg?resize=600%2C448)
จานนี้ใหญ่ทีเดียว เหมาะสั่งมาทานด้วยกันหลายคน เต้าหู้ทรงเครื่อง (100 บาท) เต้าหู้ใส่หมูสับผัดกับซอสรสชาติเผ็ดร้อน มีข้าวสวยหน่อยก็เพลิน
![เต้าหู้ทรงเครื่อง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi21-600x448.jpg?resize=600%2C448)
ว่าแล้วก็สั่งจานข้าวมาทานเลย ข้าวหน้าแกงกะหรี่ (100 บาท) ข้าวสวยกับแกงกะหรี่ร้อนๆ
![ข้าวหน้าแกงกะหรี่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/tomodachi20-600x448.jpg?resize=600%2C448)
ร้าน Tododachi เป็นร้านอาหารญี่ปุ่นที่ราคาอาหารไม่แพงมาก จึงไม่แปลกที่จะมีลูกค้าขาประจำและขาจร จนถึงลูกค้าญี่ปุ่นแวะเวียนมากันตลอด เป็นอีกช้อยส์สำหรับร้านอาหารญี่ปุ่นในโคราชครับ