Shabu Station อีกหนึ่งร้านชาบูเปิดใหม่บน ถ.สุรนารายณ์ ตรงข้ามกับมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา ที่มาพร้อมกับชาบูรสเยี่ยมวัตถุดิบชั้นเลิศ เมื่อได้ลองกินแล้วต้องพยักหน้าพร้อมพูดออกมาเบาๆ ว่า เออ…อร่อยว่ะ!
![Shabu Station](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/PicsArt_1446745999905-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ร้าน Shabu Station (ชาบูสเตชั่น)
- เวลาเปิด-ปิด :จ-ศ 16.00-22.00 น.
ส-อา 12.00-22.00 น. - บุฟเฟ่ต์ราคาหัวละ 199 บาท และ 289 บาท
- เบอร์โทร : 044-341051
- Facebook : Shabu Station
แผนที่
ร้านชาบูสเตชั่นหาไม่ยากครับ อยู่บน ถ.สุรนารายณ์ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา หรืออยู่บริเวณด้านหน้ามหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมาของเรานี้เอง ตัวร้านจะอยู่ในปั๊มน้ำมันเก่าติดกับร้านนมโอ่งครับ
ถ้าขับรถมาจากในตัวเมืองโคราชมุ่งหน้าไปทางจอหอ ม.ราชภัฏฯ จะอยู่ด้านซ้ายมือของเรา ให้ขับผ่านไฟแดงจราจรที่เป็นทางเลี้ยวเข้ามหาวิทยาลัยมาสักเล็กน้อย ก็จะเห็นปั้มน้ำมันเก่า(ปั็มน้ำมันร้าง) อยู่ด้านซ้ายมือติดกับร้านนมโอ่ง ร้านชาบูสเตชั่นอยู่ในปั้มน้ำมันนี้ครับ มองเห็นง่าย มีที่จอดรถสะดวก
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/map-แผนที่ชาบูสเตชั่น-1.jpg?resize=600%2C271)
![ด้านหน้าร้านชาบูสเตชั่น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_1188-600x338.jpg?resize=600%2C338)
เวลาเปิด-ปิดร้านสำหรับวันธรรมดาจันทร์-ศุกร์ เปิด 16.00-22.00 น. ถ้าเป็นวันเสาร์-อาทิตย์ ร้านจะเปิดบริการตอนเที่ยงด้วย ตั้งแต่เวลา 12.00-22.00 น.
![เวลาเปิดปิดร้าน shabu station](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_5301-600x338.jpg?resize=600%2C338)
รีวิว
ถึงแม้ตัวร้านชาบูสเตชั่นจะอยู่ในปั๊มน้ำมันเก่า (ปั๊มร้าง) แต่ร้านก็ไม่ได้ร้างตามปั๊ม ขนาดตัวร้านไม่ใหญ่มากตกแต่งสบายๆ การจัดโต๊ะที่นั่งก็ไม่เบียดเสียดกันเกินไป (คำเตือน : กระจกหน้าร้านใสกริ๊ง ระวังเดินชน)
![ร้านสว่าง สะอาด มองเห็นง่าย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_9167-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ที่นี่เป็นชาบูแบบบุฟเฟ่ต์ มีราคาหัวละ 199 บาท ไม่รวมเครื่องดื่ม และราคาหัวละ 289 บาท จะได้เครื่องดื่มรีฟิว และเมนูพิเศษที่จะได้เพิ่มขึ้นมาเป็นกุ้ง แมงกะพรุน หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์ ปลาหมึก เนื้อวัว
![บุฟเฟ่ต์ราคาเริ่มต้นที่หัวละ 199 บาท](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_9050-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ช่วงนี้ที่ร้านมีโปรโมชั่น Check-in ลด 5% ด้วย
![โปรโมชั่น Check-in ลด 5%](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_7695-600x338.jpg?resize=600%2C338)
เมื่อเราเลือกราคาบุฟเฟต์ที่จะทานเสร็จสรรพแล้ว พนักงานก็จะถามว่ารับน้ำซุปอะไร น้ำซุปมีให้เลือก 3 แบบ คือ น้ำซุปใส น้ำซุปญี่ปุ่น และต้มยำ ซึ่งเราสามารถเลือกหม้อแบบแบ่ง 2 ช่องได้
ตัวน้ำซุปต้มยำรสชาติออกค่อนข้างเผ็ดเปรี้ยวถึงเครื่องต้มยำเลย ถ้าใครไม่ชอบเผ็ดอาจจะต้องระวังนิดนึง ส่วนน้ำซุปญี่ปุ่นรสชาติออกเค็มๆ หวานๆ อร่อยดี
![เลือกน้ำซุปได้ 2 แบบ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_6924-600x338.jpg?resize=600%2C338)
มาดูไลน์อาหารกันบ้าง ไลน์อาหารดูไม่อลังการเหมือนร้านชาบูยักษ์ใหญ่อื่นๆ ที่มีอาหารวางเรียงรายกันเป็นตับ แต่ขอบอกเลยว่าถึงแม้ไลน์อาหารจะไม่เยอะมาก แต่ถ้าได้ลองกินแล้วจะรู้เลยว่าวัตถุดิบเค้าเน้นคุณภาพจริงๆ
![ไลน์อาหารของสด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/S__42213668-600x450.jpg?resize=600%2C450)
พวกหมู ไก่ ปลาสวรรค์ ลูกชิ้นสาหร่าย เกี้ยว ผัก ของสดต่างๆ จะอยู่ในตู้แช่ ใครชอบอะไรอยากทานอะไรก็เลือกตักได้ตามสบาย
ไลน์อาหารของทานเล่น ก็จะเป็นของทอด ยำรวมมิตร บะหมี่หยก และอื่นๆอีกนิดหน่อย แต่ที่เราสะดุดตาคือน้ำจิ้มที่มีให้เลือกถึง 5 แบบ เป็นน้ำจิ้มสุกี้สูตรดั้งเดิม, น้ำจิ้มสุกี้สูตรกวางตุ้ง, น้ำจิ้มแจ่ว, น้ำจิ้มซีฟู๊ด และน้ำจิ้มญี่ปุ่น
![ไลน์อาหารของกินเล่น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_9002-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ไลน์อาหารของกินเล่น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_9257-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ไข่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_3079-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ของหวานจะเป็นเค้ก ผลไม้ ไอศครีม
ตอนถ่ายภาพนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากรายการ ครัวคุณต๋อย 555
อธิบายรสชาติน้ำจิ้มตามความรู้สึกของคนเขียนนิดนึง (มโนเอาเองล้วนๆ) เริ่มจากถ้วยซ้ายไปขวา
1.น้ำจิ้มแจ่ว รสชาติออกแจ่วดี มีตัดหวานเล็กน้อย
2.น้ำจิ้มซีฟู๊ด (ถ้วยสีเขียว) รสเผ็ดเปรี้ยวแซ่บหลาย
3.น้ำจิ้มสุกี้สูตรกวางตุ้ง ก็เป็นน้ำจิ้มสุกี้แต่เข้มข้น พอใส่กระเทียม พริก เหยาะน้ำมะนาวเล็กน้อย ก็ครบสูตรมาตรฐานรสชาติไทย
4.น้ำจิ้มญี่ปุ่น รสชาติออกเค็มๆ หวานๆ แปลกๆ
5.น้ำจิ้มสุกี้สูตรดั้งเดิม เป็นน้ำจิ้มสุกี้เต้าหู้ยี้
![น้ำจิ้ม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ShabuStation26.10.58_2201-600x338.jpg?resize=600%2C338)
พร้อมแล้วลุยยย!!
โดยรวมแล้วจุดเด่นของร้านน่าจะอยู่ทีวัตถุดิบที่มีคุณภาพ ชิ้นใหญ่ ไม่กั๊กของ และน้ำซุปกับน้ำจิ้มที่รสชาติถือว่าเข้มข้นพอสมควรเลย ไม่จางเหมือนร้านอื่นๆ รสชาติแบบนี้ คุณภาพแบบนี้ ราคาแบบนี้ น่าจะถูกใจคนโคราชนะ