โคราชเป็นเมืองที่มีอะไรสร้างสรรค์ความแปลกใหม่กันตลอด ช่วงที่ผ่านมาร้านอาหารจานใหญ่ๆ หลายร้านก็เป็นข่าวจนออกสื่อในระดับประเทศ We Korat เลยรวบรวมร้านอาหารที่เน้นปริมาณ พร้อมความอร่อยเหล่านี้มาให้รู้จักกัน
ลุงเหน่ง สเต็กยักษ์ สามแยกจักราช
เปิด 17:00-22:00 / เบอร์โทรศัพท์ 085-0487686 / Facebook
![ร้านลุงเหน่ง สเต็ก สามแยกจักราช (ภาพ ผู้จัดการ)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/558000012728901.jpeg?resize=600%2C403)
ร้านนี้ขายอยู่ที่ริมถนน ตรงสามแยกหัวทะเล มีคุณฟอร์ด อดีตพิธีกรทีมสวาดแคทเป็นเจ้าของ ร้านเปิดขายมาหลายปีแล้ว แต่ทางร้านอยากสร้างความแปลกใหม่ เลยนำเสนอสเต็กถาดยักษ์ ที่มีทั้ง สเต็กหมู เนื้อ ปลา ไก่ ไส้กรอก ไข่ดาว เสริมให้อิ่มด้วย มักกะโรนี สปาเก็ตตี้ผัดขี้เมา นักเก็ต และเฟรนซ์ฟรายด์ จำหน่ายในราคา 499 บาท ซึ่งทานได้ระดับ 6-8 อิ่มเลย
![สเต็กจานใหญ่ ร้านลุงเหน่ง (ภาพจาก Instagram )](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ลุงเหน่งสเต็ก.jpg?resize=640%2C476)
ก๋วยเตี๋ยวชามอ่าง สุรนารี 2
เปิดทุกวัน 10:00-16:00
![ก๋วยเตี๋ยวชามอ่าง (ภาพ TNN24)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ชามอ่าง2-600x313.png?resize=600%2C313)
ร้านนี้เดิมอยู่ที่เดชอุดม ซอย 6 หรือหนองแก้ช้าง ล่าสุดร้านย้ายมาอยู่ที่เส้นโรงเรียนสุรนารี 2 จุดเด่นคือเป็นก๋วยเตี๋ยวหมูที่เสิร์ฟในชามเท่าอ่างล้างหน้า ในราคาชามละ 50 บาท ในชามยังให้ขาหมูตุ๋นและหมูกรอบมาด้วย
![ก๋วยเตี๋ยวชามอ่าง 50 บาท (ภาพจาก IG por_amornrat)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ชามอ่าง-600x600.jpg?resize=600%2C600)
ก๋วยเตี๋ยวเป็ดกะละมัง วัดศาลาลอย
เปิดทุกวัน 10:00-17:00 / เบอร์โทรศัพท์ 095-9654699 / Facebook
![ก๋วยเตี๋ยวเป็ดกะละมัง (ภาพ PPTV)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/เป็ดชามกะละมัง-600x333.png?resize=600%2C333)
ร้านนี้อยู่ใกล้กับวัดศาลาลอย มีจุดขายคือเสิร์ฟก๋วยเตี๋ยวโดยใชกะละมังขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 30 เซนติเมตร ขายในราคาชามละ 50 บาท ได้ทั้งก๋วยเตี๋ยว น่องเป็ด เครื่องในเต็มชาม
![ชามใหญ่มาก (ภาพ IG jubjanghuafu)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ก๋วยเตี๋ยวเป็ดกะละมัง2-600x445.jpg?resize=600%2C445)
ข้าวมันไก่ นายใหม่
เปิด 9:00-20:00
ร้านนี้จริงๆ ชื่อข้าวมันไก่นายใหม่ แต่หลายคนเรียกว่าร้านข้าวมันไก่ติดกับขนมโตเกียวริมบุ่ง อยู่บนถนนร่วมเริงไชยตัดใหม่ ถึงเป็นร้านข้าวมันไก่ แต่ปริมาณที่ให้เรียกว่าเกินคาด อย่างจานเท่านี้ขาย 40 บาทเท่านั้น
![ข้าวมันไก่รวม (ภาพ IG gulfgot)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ข้าวมันไก่นายใหม่-600x600.jpg?resize=600%2C600)
ซู๊ดเตี๋ยว หม้อไฟ มทส.
เปิด 11:00-20:00 หยุดวันจันทร์ / เบอร์โทรศัพท์ 092-2900839 / Facebook
![ภาพจาก Facebook ร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/ซู๊ดเตี๋ยว-600x400.jpg?resize=600%2C400)
ร้านนี้ฮอตฮิตมากในกลุ่มนักศึกษา มทส. ร้านอยู่ที่ประตู 1 วนวงเวียนแล้วเข้าซอยแรกติดกับตลาดหน้า ม. มีเมนูจานใหญ่คือ บะหมี่ถาดยักษ์ ที่เสิร์ฟเครื่องจัดเต็ม ถาดละ 259 บาท นอกจากนี้ก๋วยเตี๋ยวของที่นี่ก็มีลูกเล่น โดยเสิร์ฟพร้อมซุปหม้อไฟ เวลาทานก็เอาเส้นไปจุ่มแล้วซู๊ดเตี๋ยวสมชื่อร้าน
![บะหมี่ถาดหม้อไฟ ร้านซู๊ดเตี๋ยว (ภาพ IG nari_nary)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/soodteaw-600x445.jpg?resize=600%2C445)
ยา โภชนา บ้านเกาะ
เปิด 7:00-15:00 ทุกวัน / 090-6033097
![เชฟญา แห่งยาโภชนา (ภาพผู้จัดการ)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/558000011436303-600x403.jpeg?resize=600%2C403)
ร้านนี้อยู่ริมทางรถไฟสถานีบ้านเกาะ ในบรรดาทุกร้านน่าจะเป็นร้านที่โด่งดังที่สุดแล้วในสังคมออนไลน์ มีจุดเด่นเป็นอาหารจานเดียวตามสั่ง ราคา 40-50 บาท แต่ให้ปริมาณเยอะจนตกใจ (บางคนเรียกร้านนี้ว่าผัดกะเพรามิดข้าว) เมนูเด่นก็คือ ผัดกะเพราราดข้าวทั้งหลาย มีทั้ง หมู ไก่ ฯลฯ
![ไม่ว่าใครก็ต้องอัพรูปอาหารจานใหญ่ที่ร้าน ยาโภชนา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/IG-ยาโภชนา.jpg?resize=640%2C640)
เรียบเรียงเนื้อหาจาก :: ผู้จัดการ (2), MThai, เรื่องเล่าเช้านี้