ถ้าพูดถึงแวดวงดนตรีของไทยในช่วง 2 – 3 ปีที่ผ่านมา นับได้ว่าเป็นช่วงที่มีวงดนตรีหน้าใหม่มีฝีมือแจ้งเกิดกันได้อย่างมากมาย อันเป็นผลโดยตรงมาจากโลกยุคโซเชี่ยลเน็ตเวิร์ค แต่ก็ยังจำกัดอยู่กับคนที่ถูกเรียกว่าพวกฮิปสเตอร์บ้าง เด็กแนวบ้าง ยังไม่สามารถมีโอกาสแทรกตัวไปกับสื่อกระแสหลักอย่างโทรทัศน์ได้ ทั้งที่ในความเป็นจริง เพลงฮิตที่เราได้ยินและร้องตามกันได้ทุกวันนี้กว่า 80% ล้วนมาจากวงที่หลายคนเรียกพวกเค้าว่า “วงอินดี้”
![มหกรรมดนตรีที่โคราช Grass Tone Sound ครั้งที่ 4](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/887365_1653293028244309_2468844681840351877_o-424x600.jpg?resize=424%2C600)
Grass Tone Sound Music Festival เกิดจากอาการคันที่อยากดูโชว์สดของวงดี แต่ไม่ค่อยมีโอกาสมาเยือนโคราช เพราะความที่ไม่ได้โด่งดังระดับคนทั่วไปสนใจ(แต่ถ้าได้ยินเพลงก็อาจจะร้องคลอตามได้) ในรูปแบบของเทศกาลดนตรี ที่มีบางคนเชื่อว่าเป็นบรรยากาศการชมดนตรีที่ดีที่สุดแบบหนึ่ง ผู้คนมารวมตัวกัน เพื่อมาสนุกสำราญ สนุกกับเสียงเพลง และดื่มด่ำกับความงดงามของดนตรี
ครั้งนี้นับเป็นครั้งที่ 4 ของ Grass Tone Sound Music Festival มาพร้อมกับธีม ซาฟารีอีสาน เข้าป่าล่าเสียงเพลง ชวนทุกคนมาเป็นนายพราน พกหูต่างอาวุธ ตามล่าหาเพลงดีๆฟังไปกับศิลปินเกือบ 50 วง ตั้งแต่วงที่น่าดูที่สุดอย่าง “Hugo” ของ ฮิวโก้ จุลจักร จักรพงษ์ ซึ่งอัลบั้มล่าสุดของเขานั้นได้รับเสียงชื่นชมเป็นอย่างมากกับการผสมซาวด์ดนตรีโฟล์คร็อคเข้ากันกับอิเล็คโทรนิคแบบเจ๋งๆ
![ฮิวโก้ จุลจักร จักรพงษ์ ก็มาร่วมในมหกรรมดนตรีครั้งนี้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/12027563_10153598829950664_2193914430084918251_n-600x399.jpg?resize=600%2C399)
และต้องไม่ลืมวงในตำนานช่วงยุคอัลเทอร์ฯครองเมืองไทยอย่าง “พราว” ถ้าใครชอบเพลง “เธอคือความฝัน” หรือโดดได้สุดกับ “เพราะ(ฉัน)มีเพียงเธอ” ไม่ควรพลาดการมาดูพราวแสดงสดๆโดยเด็ดขาด (เอาจริงๆจะหาดูพราวเล่นสดที่ไหนแม้แต่ในกรุงเทพก็ยังถือว่าเป็นเรื่องยาก)
![วงพราว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/11831661_904288499663630_7844775732919248473_n-600x450.jpg?resize=600%2C450)
นอกจากนี้ยังมี Yellow Fang วงสามสาวที่เพิ่งกลับจากทัวร์คอนเสิร์ตที่ญี่ปุ่นและกำลังมีแฟนๆหลงรักพวกเธอมากขึ้น, Aire (ไอเร่) วงลูกครึ่งไทย – ญี่ปุ่น มาพร้อมแนวเพลงบรรเลงที่หลายคนเบือนหน้าเมื่อพูดถึง แต่ถ้าได้ฟังเพลงของพวกเขาแล้วรับรองว่าคุณไม่อาจจะละความสนใจได้
![สามสาว Yellow Fang](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/12186715_1002730309749879_3935079740363684860_o-600x400.jpg?resize=600%2C400)
และถ้ายังล่าเพลงกันไม่อิ่มหู ต้องขอเชิญพบ Stylish Nonsense, จระเข้บัว, Brown Flying, Zero Hero, The Ginkz, Monomania, Fwends, Degaruda และอีกมากมาย ที่จะเติมความหิวกระหายกับการได้ลิ้มชิมรสชาติเสียงเพลงและดนตรีดี แปลก ใหม่ ให้กับทุกคนได้แน่
![บรรยากาศงาน Grass Tone Sound Music Festival 3](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/บรรยากาศ-งาน-Grass-Tone-Sound-Music-Festival-3-01-600x336.jpg?resize=600%2C336)
![บรรยากาศงาน Grass Tone Sound Music Festival 3](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/11/บรรยากาศ-งาน-Grass-Tone-Sound-Music-Festival-3-02-600x400.jpg?resize=600%2C400)
Grass Tone Sound Music Festival ครั้งที่ 4 นี้ งานจะมีวันที่ 11 – 12 ธันวาคม 2558 ที่ โคราช เซอร์กิต อำเภอปักธงชัย ราคาบัตรเข้างานวันละ 600 บาท แต่ช่วงนี้มีโปรโมชั่นพิเศษ บัตรเข้างาน 2 วัน ราคาเพียง 800 บาท และถ้าซื้อบัตร 800 บาท 3 ใบ แถมฟรีอีก 1 ใบ ซึ่งโปรโมชั่นนี้จะหมดลงภายในวันที่ 1 ธันวาคม
![สถานที่จัดงาน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/12240461_1656068494633429_1617687749226231348_o-600x391.jpg?resize=600%2C391)
![บรรยากาศมุมสูงของสถานที่จัดงาน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/11/12273747_1659515644288714_8251861620785796457_o-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ติดตามรายชื่อศิลปินทั้งหมด , ตารางโชว์ , รายละเอียดการซื้อบัตร และรายละเอียดอื่นๆในงานกันได้ทาง facebook.com/GTSmusicfestival