จิม ทอมป์สัน ฟาร์ม (Jim Thompson Farm) สถานที่ท่องเที่ยวที่เปิดแบบจำกัดช่วงเวลาช่วงปลายปีของทุกปี จนเป็นที่หมายของนักท่องเที่ยวทั่วประเทศ สำหรับปี 2558 นี้มาคอนเซปต์ มังมูน บุญข้าว มาชมบรรยากาศกันค่ะ
รายละเอียดของงานและราคาบัตรเข้าชมนะคะ เริ่มต้นงานตั้งวันที่ 5 ธันวาคมจนถึง 10 มกราคมหน้า (2559) ปีนี้ระยะเวลาจัดงานนานกว่าปีที่แล้วเล็กน้อย วันนี้โชคดีมากไปวันจันทร์ ถึงจะเป็นวันหยุดนักขัตฤกษ์ เขาก็คิดราคาปกติ (รายละเอียดเพิ่มเติมและการเดินทาง ดูที่ข่าวเก่าตามลิงก์นี้)
![ราคาบัตร](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/S__8732713-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมื่อเข้าไปชม จะมีบริการรถ เพื่อพาชมตามจุดต่างๆ เมื่อลงมาถึงจุดแรกแล้ว ก็สามารถเดินชมได้เรื่อยๆ จนทั่วฟาร์ม รึว่าจะไปขึ้นรถตามจุดต่างๆ เพื่อกลับก็ได้
![บริการรถภายในฟาร์ม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449485896-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จุดสนใจของนักท่องเที่ยวก็คือทุ่งคอสมอส สำหรับปีนี้มีเพิ่มเติมคือทุ่งดอกทานตะวัน แต่ยังดอกเล็กอยู่ค่ะ ไม่ได้เดินไปดูมา คาดว่าอีกสัปดาห์ สองสัปดาห์ น่าจะดอกใหญ่ บานเต็มทุ่งเลย
![ทุ่งคอสมอสวันที่ไป (7 ธ.ค.) ยังไม่ค่อยโต](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449486243-600x450.jpg?resize=600%2C450)
สำหรับชื่อมังมูนบุญข้าว นั้น มังมูนเป็นภาษาอีสาน แปลว่า มั่งคั่ง อุดมสมบูรณ์ มั่งมีด้วยทรัพย์สิน ส่วนคำว่า บุญข้าว คือ งานบุญตามจารีตประเพณีใน 12 เดือนของชาวอีสานที่เกี่ยวข้องกับข้าว มังมูนบุญข้าว จึงหมายถึง ความหลากหลายทางวัฒนธรรม และความอุดมสมบูรณ์ในวิธีวัฒนธรรมข้าวของชาวอีสาน
![อีกมุมยอดนิยม โซน ลานฟักทองยักษ์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449496102-600x450.jpg?resize=600%2C450)
อันนี้เป็นอีกไฮไลท์ของงานปีนี้ เรียกว่าปราสาทข้าว ทำออกมาเหมือนปราสาทหินเลย แต่มุงด้วยฟางข้าวและรวงข้าว
![ปราสาทข้าว ไฮไลท์เด็ดของปีนี้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449486316-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ปราสาทข้าวนี้อยู่โซนหมู่บ้านจิมและหมู่บ้านอีสาน นอกจากนี้ยังมีแปลงข้าวและข้าวไรซ์เบอรี่ด้วยค่ะ
![แปลงข้าว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449486910-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ปราสาทข้าว สวยมาก คนทำเก่งมาก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449486992-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ถ้าเดินเที่ยวแล้วหิว ก็มีจุดขายเครื่องดื่ม และขนมเป็นระยะ และในหมู่บ้านจิม ปีนี้ทำศูนย์อาหาร ให้ได้นั่งทานกันด้วยค่ะ
![หมู่บ้านจิม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487052-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ศูนย์อาหาร](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487123-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![มีที่นั่งให้ได้พักทาน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487116-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![คูปองบัตรเงินสดศูนย์อาหาร](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/S__8732714-600x450.jpg?resize=600%2C450)
แต่ละร้าน จะรับแต่การ์ดเท่านั้น เราต้องไปซื้อการ์ดเติมเงินมาซื้อของกิน ดูมีการเตรียมพร้อมที่ดีมากค่ะ และบรรยากาศที่นั่งทานอาหารก็น่ารัก ร่มรื่นด้วย อย่างจานนี้ ผัดหมี่โคราช จานละ 35 บาท อร่อยๆ
![ผัดหมี่โคราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487276-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ข้าวจี่ น่ากินๆ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487396-600x450.jpg?resize=600%2C450)
โซนบ้านอีสาน มีกิจกรรมให้เด็กๆลองสีข้าวด้วย
บ้านโบราณ
ในหมู่บ้านอีสาน มีหมอลำให้ฟังเพลินๆด้วยนะคะ ม่วนอีหลีเด้อออออ
![มีหมอลำให้ฟังด้วย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487600-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ระหว่างทางเดินจากหมู่บ้านไปตลาดจิม ตกแต่งสวยงาม ถูกใจคนชอบถ่ายรูปแน่นอน
![มุมนี้สวยงามมาก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487723-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ภาพนี้ คุณตากำลังใช้กี่ ทอผ้าไหมคะ โปรมากๆ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487750-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จากโซนนี้จะเป็นตลาดจิมจะมีขายของที่ระลึกของฝาก และผลิตภัณฑ์จากฟาร์ม เช่น ผัก ผลไม้ อันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมา แต่พวกของที่ระลึกนี่ คิดว่าราคาสูงไปนิส ถ้าลดลงมาหน่อย คงขายได้ดีกว่านี้ 😛
ทางเดินกลับจะมีสนคู่ ปลูกไปตลอดทาง นักท่องเที่ยวแวะถ่ายรูปเล่นกันมากมาย
![ทางเดินกลับ เป็นสนคู่ สวยงามมีแต่คนหยุดถ่ายรูป](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487816-450x600.jpg?resize=450%2C600)
ปิดท้ายที่ทางออก มีจัดนิทรรศการหมอลำเคลื่อนที่ เกร๋มากอ่ะ มาถ่ายรูปฮิปๆ ได้ตรงนี้เลย ภายในรถบัส จะจัดเป็นนิทรรศการ มีรูปถ่ายบรรดาหมอลำ และจะมีการเชิญหมอลำในท้องถิ่นมาทำการแสดงด้วยค่ะ แต่ตอนที่เราไปถึง คงพักอยู่ ฮ่าๆ
![นิทรรศการหมอลำเคลื่อนที่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449487940-600x450.jpg?resize=600%2C450)
โบชัวร์ที่แจก แสดงสถานที่ภายในงานค่ะ โดยแบ่งจุดท่องเที่ยวต่างๆ ภายในฟาร์ม ได้แก่ 1. ทุ่งคอสมอสและแปลงผักปลอดสาร 2. ลานฟักทองยักษ์และทุ่งดอกไม้หลากสี 3. หมู่บ้านอีสาน 4. หมู่บ้านจิม และ 5. ตลาดจิม
![แผนที่จัดงาน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/S__8732715-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ปิดท้ายด้วยทุ่งคอสมอส ดอกกำลังเริ่มบานค่ะ ยังบานไม่เยอะมาก ช่วงก่อนปีใหม่ น่าจะแข่งกันบานสะพรั่งเลย
![ทุ่งคอสมอส รออีกนิดน่าจะบานสวยงามเลย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/1449488188-600x450.jpg?resize=600%2C450)
แนะนำคนที่มาเที่ยวนะคะ ที่จอดรถรองรับได้ถึง 3,600 คัน (เขาว่ามา) ให้ไปถึงไม่เกินเที่ยง สัก 10.00-11.00 น. กำลังดีค่ะ ไปช้าจะได้จอดรถไกล แต่มีบริการรถรับส่งจากที่จอดรถไกลๆ มาถึงทางเข้าอยู่ค่ะ นอกจากนี้ ให้เตรียมหมวก หรือร่มไปเผื่อด้วยนะคะ หน้าหนาว ฟ้าใส ฟ้าสวย แต่แดดก็แรงเช่นกัน