We Korat วันนี้พามาชมอีกร้านอาหารน่าสนใจ เพราะมีจุดขายเป็นทั้งจุดซื้อของฝาก และเยี่ยมชมไร่เกษตรภายในได้ด้วย นั่นคือ บ้านไร่ธีระวงศ์ อยู่ใกล้แยกสวนสัตว์นครราชสีมา
![บ้านไร่ ธีระวงศ์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/P1050361.jpg?resize=696%2C392)
บ้านไร่ ธีระวงศ์
- เปิด 10:30-20:30 น. หยุดทุกวันจันทร์ (ยกเว้นช่วงเทศกาล)
- เบอร์โทรศัพท์ 081-990-9954
- Facebook ร้าน
บ้านไร่ ธีระวงศ์ อยู่บนถนนสาย 304 ร้านอยู่ฝั่งเข้าเมืองโคราช ก่อนถึงสามแยกสวนสัตว์-มทส. ประตู 2 ถ้าขับรถมาจากตัวเมืองให้กลับรถเมื่อผ่านแยกสวนสัตว์
บ้านไร่ธีระวงศ์เปิดมาได้สักพักหนึ่งแล้ว แต่เดิมเป็นร้านจำหน่ายของฝากริมถนน โดยเน้นจำหน่ายสินค้าเกษตรปลอดสาร เด่นที่เมล่อนกับแตงโมไร้เมล็ด เพิ่งมาขยายสร้างเป็นร้านอาหารใหญ่ พร้อมฟาร์มทัวร์ไม่กี่เดือนมานี้
![บรรยากาศภายใน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ตอนนี้ของฝากยังมีจำหน่าย ร้านอาหารเริ่มเปิดไม่เต็มรูปแบบ (ตอนนี้เต็มรูปแบบแล้ว) ส่วนฟาร์มทัวร์จะมีในอนาคต ตอนนี้ที่ให้ชมได้คือฟาร์มเมล่อนสาธิต เจ้าหน้าที่เล่าให้เราฟังว่า ฟาร์มจริงเป็นฟาร์มแบบปิดซึ่งไม่เปิดให้คนนอกเข้า
![แปลงสาธิตไร่เมล่อน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมนูอาหารที่นี่ มีทั้งอาหารเช้า ของหวาน จนถึงจานหลักสเต็ก (วันที่ไปยังไม่มีขาย) แล้วเพิ่มเติมด้วยผลิตผลจากไร่ จานแรกเป็นสลัดเมล่อน (125 บาท) เมล่อนนั้นสดหวาน ผสมกับผักสลัดและน้ำสลัดก็เข้ากันได้ดี
![สลัดเมล่อน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house07-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จานต่อมาเป็นเกี๊ยวลวกสไตล์ฮ่องกง เป็นเมนูโฮมเมดของที่ร้าน เกี๊ยวหมูไส้แน่นดี (90 บาท)
![เกี๊ยวลวกสไตล์ฮ่องกง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house08-600x600.jpg?resize=600%2C600)
ส่วนเมนูนี้ถ้ามาแนะนำให้สั่งเลย คราฟเฟิลผักโขม (80 บาท) อธิบายง่ายๆ ว่าหน้าตาอาจดูเป็นวาฟเฟิล แต่แป้งที่ใช้เป็นแป้งพาย ทำให้ได้สัมผัสกรุบกรอบขึ้นมา
![คราฟเฟิลผักโขม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จานสุดท้ายที่สั่ง ข้าวไก่ตุ๋นสูตรไหหลำ (95 บาท) ไก่ตุ๋นหอมนุ่ม ทานกับข้าวสวยเพลินดี
![ข้าวไก่ตุ๋นสูตรไหหลำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house06-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ออกตัวก่อนว่าร้านมีพื้นที่ค่อนข้างเล็ก การบริการอาจช้าบ้างก็ต้องเข้าใจกันไปนะครับ อิ่มหนำกับอาหารแล้วก็มาซื้อของฝากได้ มีทั้งผลิตผลทางการเกษตร และแบบที่แปรรูป อย่างอันนี้เป็นแยมเมล่อน กระปุกละ 129 บาท
![แยมเมล่อน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house01-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ของแปลกๆ หาทานยากก็มี อย่างอันนี้เป็นตะลิงปิงอบแห้ง แต่ละวันจะมีป้ายบอกหน้าร้านว่ามีอะไรจำหน่ายบ้างครับ
![ตะลิงปิงอบแห้ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house09-600x600.jpg?resize=600%2C600)
และสุดท้ายมาที่นี่ไม่ควรพลาดซื้อเมล่อนเป็นของฝาก ลูกหนึ่งราว 100-300 บาท แล้วแต่ขนาด อันนี้เป็นพันธุ์คิโมจิ เนื้อสีเขียว หวานฉ่ำมาก ควรได้มาลองจริงๆ
![ของฝากเด่นที่นี่ เมล่อน พันธุ์คิโมจิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/12/teerawong_farm_house04-600x450.jpg?resize=600%2C450)