กระแสฟู้ดทรัคกำลังมาแรง หลายคนคงเห็นร้านนี้แล้วจากงาน Fa La La Market และเทศกาลอาหารปิ้งย่างที่ผ่านมา นั่นคือร้าน Manhattan Bar & Foodtruck ซึ่งมีเมนูน่าสนใจหลายอย่างเลย
![ร้าน Manhattan Bar & Foodtruck](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan07-600x338.jpg?resize=600%2C338)
Manhattan Bar & Foodtruck
- เปิด 17:00-24:00
- เบอร์โทรศัพท์ 083-3681522
- มี WiFi ในร้าน
- Facebook ร้าน
- รีวิวร้านนี้ที่วงใน
ร้านอยู่ถนนมุขมนตรี เข้ามาทางเส้นด้านหลังโรงแรมสีมาธานี ก่อนถึงวัดหลักร้อยทางซ้ายมือ ซึ่งเป็นตำแหน่งเดิมของร้านครัว 9คูณ9 ก่อนย้ายร้านไปอยู่ที่ใหม่ถ้าหากทันตอนนั้น
ร้าน Manhattan ถือเป็นโปรเจกต์ใหม่ล่าสุดของคุณซอ เจ้าของร้านครัว 9คูณ9 และร้านอาหารออแกนิคบ้านเลขที่ 5 โดยร้านนี้มาในคอนเซปต์อาหารแนวฟู้ดทรัค ในบรรยากาศร้านที่เคล้าเสียงเพลงแนวแจ๊ส-บลูส์ ที่หาฟังได้ยากในโคราช
![รถฟู้ดทรัคที่ประกอบอาหารจอดอยู่หน้าร้านเลย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan08-600x338.jpg?resize=600%2C338)
บรรยากาศในร้านครับ มีห้องแอร์แล้ว เย็นสบาย พร้อมกันดนตรีสด
![แบบโต๊ะเตี้ยก็มีนะ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
อันนี้เป็นเมนูอาหารของที่ร้าน มีทั้งหมู เนื้อ และอาหารจานหลักหลายอย่าง ส่วนพวกเครื่องดื่มที่ร้านมีเมนูแยกมาอีกเล่มเลย มีค็อกเทลและไอเท็มลับ อันนี้บอกไม่ได้จริงๆ ลองสอบถามกับทางร้านดูเอง บอกแค่ว่าเด็ด 😉
![เมนูอาหาร](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan02-421x600.jpg?resize=421%2C600)
![ค็อกเทลแนะนำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan04-450x600.jpg?resize=450%2C600)
เริ่มด้วยเครื่องดื่มก่อน พวกค็อกเทลที่นี่มีให้ลองหลากหลายมาก บอกบาร์เทนเดอร์ได้ตามชอบเลย แก้วนี้เป็น Punch in the garden (150 บาท) เด่นด้วยรสน้ำส้มกับสับปะรด อร่อยดี
![Punch in the garden](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan05-450x600.jpg?resize=450%2C600)
เมนูแรกเป็นพอร์กชอปรมควันน้ำผึ้ง เนื้อหมูสไลซ์อบมาหอมๆ (199 บาท)
![พอร์กชอปรมควันน้ำผึ้ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan12-600x338.jpg?resize=600%2C338)
อีกเมนูเป็นเบอร์เกอร์เนื้อ (199 บาท) ขนาดกำลังพอดีๆ
![เบอร์เกอร์เนื้อ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan11-600x338.jpg?resize=600%2C338)
อีกจานที่ลองสั่งเป็นสปาเกตตีไส้กรอกรมควันกระเทียม (120 บาท) จานนี้ทำเฉยๆ แนะนำให้สั่งแนวสเต็กน่าสนใจกว่า
![สปาเกตตีไส้กรอกรมควันกระเทียม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhattan13-600x338.jpg?resize=600%2C338)
จานนี้เป็นปีกไก่ทอด ปรุงรสด้วยมายองเนสและกระเทียม ให้รสชาติดีขึ้นตัดเลี่ยนได้
![ปีกไก่ทอด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhat03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
สิ่งที่เราชอบมากของร้านนี้คือดนตรีสด ที่นี่มี Live Band เล่นทุกคืน แนวดนตรีเป็นแจ๊ส กับบลูส์ ซึ่งให้จังหวะสนุกคึกคักต่อเนื่องนาน ปกติร้านที่เล่นเพลงแนวนี้ต้องไปถึงกรุงเทพฯ ก็ได้รู้ว่าโคราชมีแบบนี้ด้วย รักเสียงดนตรีต้องมาเลย
![ดนตรีสดแนวแจ๊ส-บลูส์ สนุกมาก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/manhat01-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้าน Manhattan มีความน่าสนใจทั้งเมนูและเครื่องดื่ม เคล้าเสียงดนตรีไพเราะ เหมาะกับการนั่งสังสรรค์พูดคุยในยามค่ำเป็นอย่างดีครับ