ร้านนี้เปิดขายมานานแล้ว เป็นอีกร้านดังของจังหวัด ชื่อร้านว่า ด๊ะดาด สเต๊กจิ้มก๊ะแจ่ว (ควรอ่านออกเสียงให้ตรงวรรณยุกต์ จะได้ฟีลภาษาโคราชบ้านเอ็งเลย) อยู่บนถนนสืบศิริ
![ด๊ะดาด สเต๊กจิ้มก๊ะแจ่ว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak07-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ด๊ะดาด สเต๊กจิ้มก๊ะแจ่ว
- เปิดทุกวัน 10:00-22:00น.
- เบอร์โทรศัพท์ 044-277959
- เว็บไซต์ร้าน
ร้านอยู่บนถนนสืบศิริ จากสามแยกชลประทาน ก่อนถึงปึงหงี่เชียงสามแยกปักธงชัย ร้านอยู่ซ้ายมือ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/map-ด๊ะดาด-แผนที่.png?resize=600%2C278)
สิ่งแรกที่ผู้มาเยือนร้านนี้ โดยเฉพาะคนต่างถิ่นก็คือ ทำไมต้องด๊ะดาด? คนโคราชอาจจะคุ้นกับคำนี้บ้าง นั่นคือคำโคราชที่แปลว่ามากมาย ซึ่งเฮียขาว เจ้าของร้านอยากให้ร้านนี้มีบรรยากาศแบบโคราชๆ ก็มากันตั้งแต่ชื่อร้านเลย
![เฮียขาว เจ้าของร้านสเต็กด๊ะดาด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak01-600x600.jpg?resize=600%2C600)
เฮียขาวเคยให้สัมภาษณ์ว่า ไม่ได้เครดิตว่าที่นี่เป็นต้นตำรับสเต็กหรือเป็นร้านเปิดมายาวนาน แต่อาศัยประสบการณ์ที่ได้เดินทางและชิมสเต็กมาหลายสิบประเทศ ก็พัฒนาจนได้รสชาติแบบที่เป็นปัจจุบัน เมนูหลักของที่นี่คือสเต็ก ซึ่งมีให้ลองหลากหลายแบบ รวมทั้งเนื้อวากิว มทส. ชื่อดัง นอกจากนี้ก็มีเมนูอาหารไทยให้ได้ลองด้วย
![บรรยากาศในร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
วันนี้มาลองแต่สเต็กกันเน้นๆ ที่นี่ทุกโต๊ะจะมีผักสมุนไพรเสิร์ฟให้ทานคู่กับอาหารกันด้วย ผักหลายอย่างก็หาทานยากดี
![ผักสมุนไพรมีทุกโต๊ะ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จานนี้เป็นสเต็กหมู เสิร์ฟมาในกระทะร้อน จุดเด่นอีกอย่างของร้านที่หลายคนจดจำก็คือข้าวเหนียวทอด (ในรูปคือที่พันเหมือนปอเปี๊ยะ) ซึ่งไม่มีใครเหมือนดี
![สเต็กหมู](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak06-600x450.jpg?resize=600%2C450)
น้ำจิ้มแจ่วที่เสิร์ฟให้ได้ทานคู่กัน ก็มีสองสูตรแล้วแต่ชอบในความเผ็ด มีทั้งแบบพริกสด และพริกแห้ง
![น้ำจิ้มแจ่วสองแบบ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak04-600x450.jpg?resize=600%2C450)
อีกคราวได้มาลองสเต็กเนื้อ สเต็กของที่นี่หมักมาดี ย่างไฟให้เนื้อนุ่ม ทานกับเครื่องเคียงที่หลากหลายก็เป็นประสบการณ์ทานสเต็กสไตล์โคราชๆ ที่น่ามาลอง โดยเฉพาะกับผู้มาเยือนครับ
![สเต็กเนื้อ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/dadad_steak011-600x450.jpg?resize=600%2C450)