We Korat พาย้อนอดีต เนื่องในวันนี้ 15 มกราคม เป็นวันทำพิธีเปิดอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี หรืออนุสาวรีย์ย่าโม ซึ่งชาวโคราชให้ความเคารพนับถือ และเป็นสถานที่ซึ่งนักท่องเที่ยวต้องแวะมาไหว้คุณย่าโมกัน
![พิธีเปิดอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี เมื่อวันที่ 15 มกราคม 2477](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/พิธิเปิด.jpg?resize=696%2C557)
ประวัติของการสร้างอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี
![พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ เสด็จทรงวางพวงมาลา ณ อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี เมื่อปีพ.ศ. 2498](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/เสด็จพระราชดำเนิน_อนุสาวรีย์-417x600.jpg?resize=417%2C600)
ท้าวสุรนารี ถึงแก่อสัญกรรมในปีพ.ศ. 2395 โดยมีการสร้างเจดีย์บรรจุอัฐิไว้ที่วัดศาลาลอย ซึ่งเป็นวัดที่ท้าวสุรนารีและท่านพระยาปลัดสามีได้สร้างขึ้น จากการทำแพเสี่ยงทายลอยไปตามลำตะคอง และตั้งจิตอธิษฐานว่าถ้าแพลอยไปหยุดลงตรงที่ใดจะสร้างวัดขึ้นไว้เป็นอนุสรณ์
![เจดีย์บรรจุอัฐิที่วัดศาลาลอย (ภาพ เหมียวสินธร)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/005302_zpsbfdec73e.jpg?resize=600%2C450)
ในเวลาต่อมาเจดีย์ที่วัดศาลาลอยทรุดโทรมลง จึงมีการสร้างกู่บรรจุอัฐิท้าวสุรนารีใหม่ที่วัดกลาง หรือวัดพระนารายณ์มหาราชในปัจจุบัน
![กู่อัฐิท้าวสุรนารี ที่วัดพระนารายณ์มหาราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/Yamo_cinerary_urn.jpg?resize=480%2C345)
ต่อมากู่ก็ชำรุดทรุดโทรมลงอีก พระยากำธรพายัพทิศ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมาในขณะนั้น พร้อมด้วยผู้บังคับการมณฑลทหารบก ข้าราชการ และประชาชนชาวนครราชสีมา จึงพร้อมใจกันจัดสร้างอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารีด้วยสัมฤทธิ์ มีศาสตราจารย์ ศิลป์ พีระศรี เป็นผู้ออกแบบร่วมกันกับ พระเทวาภินิมมิตร (ฉาย เทียมศิลปไชย)
![อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารีบนฐานเดิม ก่อนมีการจัดสร้างใหม่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/Yamo_statue_2477.jpg?resize=400%2C568)
โดยมีการอัญเชิญอัฐิของท่านนำมาบรรจุไว้ที่ฐานรองรับ และประดิษฐานที่หน้าประตูชุมพล อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารีหล่อด้วยทองแดงรมดำ ความสูง 185 เซนติเมตร หนัก 325 กิโลกรัม ตั้งอยู่บนฐานที่บรรจุอัฐิของท่าน แต่งกายด้วยเครื่องยศพระราชทาน ในท่ายืน มือขวากุมดาบ ปลายดาบจรดพื้น มือซ้ายท้าวสะเอว หันหน้าไปทางทิศตะวันตก
![อนุสาวรีย์ท้าวสุรนาร ในปัจจุบัน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/IMG_1622-600x600.jpg?resize=600%2C600)
อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี เริ่มก่อสร้างในปี 2476 และแล้วเสร็จมีพิธีเปิดอนุสาวรีย์เมื่อวันที่ 15 มกราคม พ.ศ. 2477 ได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานวัตถุแห่งชาติ ในปีพ.ศ. 2480 ฐานอนุสาวรีย์ได้ถูกจัดสร้างขึ้นมาแทนของเดิมที่ชำรุดอีกครั้งในปี พ.ศ. 2510
ปัจจุบันอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี หรือที่คนโคราชเรียกกันว่าย่าโม ยังคงเป็นสถานที่ซึ่งคนโคราชให้ความเคารพบูชาสักการะ และคนต่างถิ่นก็ล้วนต้องแวะมาไหว้ขอพรย่าโม เพื่อความเป็นสิริมงคล
![อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี ในช่วงกลางคืน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/01/IMG_1955-600x337.jpg?resize=600%2C337)