ร้านนี้เพิ่งเปิดมาได้ไม่ถึงปี และเป็นกระแสโด่งดังในออนไลน์ ด้วยรูปแบบที่ไม่เหมือนใคร แถมขยายสาขาออกไปหลายที่ ล่าสุดร้านมาเปิดแล้วที่โคราช เราก็ต้องไปดูกันหน่อย ร้านติ่งเกาหลี ตั้งอยู่ในไนท์บ้านเกาะ
![ร้านติ่งเกาหลี สาขาไนท์บ้านเกาะ โคราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean08-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ติ่งเกาหลี สาขาโคราช ไนท์บ้านเกาะ
- เปิดทุกวัน 17:00-23:00 น. (หรือจนกว่าของหมด)
- เบอร์โทรศัพท์ 085-308-7456
- Facebook ร้านติ่งเกาหลี สาขาโคราช
ร้านอยู่ในตลาดนัดไนท์บ้านเกาะ ถนนสุรนารายณ์ โซนอาหาร ใกล้กับร้านสตรอว์เบอร์รี่เคส ตลาดนัดไนท์บ้านเกาะนั้น มอเตอร์ไซด์พอหาที่จอดได้รอบๆ ส่วนรถยนต์สามารถจอดได้ฟรีที่ร้านเนื้อย่างคำโต ถ้าจอดในที่จอดรถของตลาด RN ที่อยู่ใกล้กันก็ต้องเสียเงินเพิ่ม
![แผนที่ตลาดไนท์บ้านเกาะ โคราช](https://i0.wp.com/s3-ap-southeast-1.amazonaws.com/wekorat/wp-content/uploads/2016/02/19144630/ตลาดไนท์บ้านเกาะ-%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-600x351.png?resize=600%2C351)
ร้านนี้สาขาแรกเปิดเมื่อปีที่แล้ว เป็นกระแสโด่งดังพอสมควร ซึ่งเกิดจากเจ้าของร้านชื่นชอบในซีรี่ส์เกาหลี คนที่ดูซีรี่ส์เกาหลีประจำจะพบว่า ฉากหนึ่งที่ตัวละครในเรื่องมักใช้สนทนากัน จะเป็นร้านอาหารเต็นท์ริมถนน มีผ้าพลาสติกปิดกันลมหนาว ร้านแบบนี้เรียกว่าโพจังมาชา และเป็นต้นแบบที่นำมาประยุกต์เป็นร้านติ่งเกาหลีนี้ ซึ่งสาขาโคราช ก็ใช้รูปแบบเดียวกัน เป็นเต็นท์ โต๊ะเหล็กแบบง่ายๆ
![ตัวอย่างร้านแบบโพจังมาชา ปรากฏในภาพยนตร์เรื่อง กวน มึน โฮ (ภาพ GTH)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/2223knowingmeyou06-600x400.jpg?resize=600%2C400)
พอร้านเปิดใหม่ๆ ก็เป็นกระแสในโซเชียลเลย มีคนแห่กันไปที่ร้านแล้วเช็กอินอัพรูปกันใหญ่
วันที่ไปอากาศอ้าวสักหน่อย ร้านเลยไม่ได้เอาผ้าพลาสติกมาคลุมไว้ ที่น่าสนใจอีกอย่าง ทิชชู่ที่ร้านก็ห้อยไว้กับคานเต็นท์เลย ตามแบบในซีรี่ส์กันเลยทีเดียว
![ทิชชู่ห้อยอยู่ด้านบนเลย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korea_001-600x337.jpg?resize=600%2C337)
มาดูเมนูบ้าง ร้านเขาตั้งคอนเซปต์ว่า “เมนูเด็ด ซีรี่ส์ดัง” พวกเมนูต่างๆ เลยเหมือนกับที่เคยเห็นผ่านตาในซีรี่ส์เรื่องต่างๆ อาทิ บุลโกกิ กิมจิจิเกะ (ซุปกิมจิ) ออมไรซ์สึ ต๊อกโบกี จาจังมยอน ฯลฯ
![เมนูร้านติ่งเกาหลี](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korea_201-450x600.jpg?resize=450%2C600)
เมนูแรกที่ลองสั่ง หมูบูโกลกิ (109 บาท) นำหมูสามชั้นมาผัดซอสเกาหลี ปรุงรสด้วยพริก ให้รสชาติเผ็ดพอประมาณ สั่งจานนี้ควรทานกับข้าวสวยด้วยจะกำลังดี เมนูที่นี่เสิร์ฟขนาดพอควร แนะนำให้มากันหลายคนจะสั่งและทานกันได้สนุก
![หมูบูโกลกิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korea_301-600x337.jpg?resize=600%2C337)
จานนี้เรียกว่า โอจิงอ-บกกึม เป็นปลาหมึกยักษ์ผัดซอส (150 บาท) จุดเด่นคือหมึกตัวใหญ่มาก คำเดียวนี่ไม่มีทางกินหมด ลองดูกันได้
![หมึกยักษ์ผัดซอส](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ส่วนจานนี้คือจาจังมยอน หรือบะหมี่ซอสดำ (109 บาท) ตอนทานก็เอาเส้นบะหมี่คลุกเคล้ากับซอสให้เข้ากัน ซอสรสออกหวานหน่อย จานใหญ่ทีเดียว
![จาจังมยอน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean06-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ตอนทานก็คลุกเคล้าเส้นกับซอสดำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean07-600x337.jpg?resize=600%2C337)
สุดท้ายเป็นสองเมนูที่ไม่ควรพลาดของร้าน เพราะเห็นใครมาโต๊ะไหนก็ต้องสั่ง จานแรกชื่อน่ากลัวหน่อย ไก่ทอดแสบติ่ง (5 ชิ้น 80 บาท) ปีกไก่ทอดคลุกเคล้ากับซอสรสออกหวานเผ็ด ตอนเสิร์ฟมีถุงมือมาให้พร้อม ทานสบายไม่ต้องกลัวเลอะมือ
![ไก่ทอดแสบติ่ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean09-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ถุงมือมีมาให้พร้อม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean03-600x600.jpg?resize=600%2C600)
ส่วนอีกเมนูที่น่าลองคือต๊อกโบกีชีส ของที่นี่มีสองระดับคือชีสปกติ (129 บาท) กับชีสดับเบิ้ล (159 บาท) เป็นแป้งต๊อกผัดซอส โรยหน้าด้วยชีส ตอนเสิร์ฟก็นำไฟมาพ่นให้ชีสละลายยืดเยิ้ม ถ้าสั่งแบบดับเบิ้ลชีสก็ยืดยาวได้ถึงหัวเลย (ร้านเขาว่างั้น) อันนี้สั่งแบบปกติชีสก็ยืดพอประมาณ
![ต๊อกโบกีชีส ตอนเสิร์ฟมีพ่นไฟด้วย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean04-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![สั่งแบบธรรมดา ชีสยืดนิดหน่อย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean05-600x600.jpg?resize=600%2C600)
กิมจิไม่ได้ลองสั่งเลยไม่ทราบเหมือนกัน นอกจากนี้ที่ร้านยังมีโซจู หรือเหล้าเกาหลีให้ได้ลองด้วย จะสั่งคู่กับเบียร์ทำโซจูบอมบ์ก็น่าสนใจ เป็นร้านอาหารเกาหลีแนวสตรีทฟู้ด บรรยากาศแบบเป็นกันเอง ราคาก็ไม่แรงมาก มาลองกันดูได้
![เมนูเครื่องดื่ม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/ting_korean01-600x600.jpg?resize=600%2C600)