เปิดงานไปแล้วอย่างยิ่งใหญ่สมศักดิ์ศรี สำหรับงานฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี หรือที่เรียกกันสั้นๆ ว่างานย่าโม ประจำปี 2559 ซึ่ง We Korat ก็มีบรรยากาศงานบางส่วนมาให้ชมกัน
![พลุสี่มุมเมืองในพิธีเปิด เมื่อวันที่ 23 มีนาคม 2559](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/IMG_6769.jpg?resize=696%2C392)
สำหรับปีนี้ งานย่าโมจัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 23 มีนาคม จนถึง วันที่ 3 เมษายน รวม 12 วัน 12 คืน โดยในปีนี้เป็นการครบรอบ 190 ปี ของวันแห่งชัยชนะ และเป็นการฉลองชัยชนะเป็นปีที่ 89 แล้ว
![อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี หรือคุณย่าโม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080024-600x338.jpg?resize=600%2C338)
สำหรับพื้นที่จัดงานย่าโมนั้น ถือว่ายิ่งใหญ่กว่าทุกงานเทศกาลในโคราช โดยมีพื้นที่โดยรอบลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี พื้นที่หน้าศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา และมีการปิดถนนราชดำเนินยาวไปจนถึงสำนักงาน อบจ. นครราชสีมา โดยมีการออกร้านทั้งของหน่วยงานราชการและเอกชน
เนื่องจากพื้นที่จัดงานกว้างขวางมาก We Korat ขอพาชมบางส่วนในงานที่น่าสนใจกัน โดยเริ่มจากส่วนถนนราชดำเนินบริเวณหน้าวัดสุทธจินดา ที่มีการปิดถนนยาวไปถึงสำนักงาน อบจ. นครราชสีมา โดยจัดกิจกรรม ทางเมืองย่า มีการออกร้านจำหน่ายอาหารและสินค้าในธีมย้อนยุค ซึ่งอาหารหลายอย่างก็น่าสนใจ หาทานได้ไม่ง่ายนัก
![ทางเมืองย่า บริเวณถนนราชดำเนิน หน้าวัดสุทธจินดา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080041-600x337.jpg?resize=600%2C337)
![ข้าวเกรียบว่าว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080049-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ขนมฝักบัว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080051-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ข้าวแผะ อาหารโคราชโบราณ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080073-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ขนมจีนประโดกมาประชันกันเพียบ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080052-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้านนี้คนมาต่อคิวกันยาวเลย เป็นขนมหมี่อ่อนสอดไส้
![ขนมหมี่อ่อนสอดไส้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080062-450x600.jpg?resize=450%2C600)
![ขนมหมี่อ่อนสอดไส้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080059-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ของกินร่วมสมัยก็มีมาเช่นกัน
![ร้านนี้คนนิยม ขนมโอบันยากิ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080081-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![แจงลอน ร้านดังจากเซฟวัน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080117-600x450.jpg?resize=600%2C450)
สุดเส้นถนนตรงสามแยกก่อนถึงจวนผู้ว่าราชการฯ ยังมีเวทีรำวงย้อนยุคด้วย แต่ตอนที่ไปยังไม่เริ่มกิจกรรม
![เวทีรำวง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080086-600x338.jpg?resize=600%2C338)
บริเวณคูเมืองศาลากลางติดกับสำนักงาน อบจ. ยังมีการดัดแปลงเป็น ตลาดน้ำคูเมือง มีเรือมาจำหน่ายสินค้าหลากหลายจากโรงเรียนต่างๆ ไอเดียน่าสนใจดี
![ตลาดน้ำคูเมือง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080095-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![จัดทางเดินบนน้ำกันเลยทีเดียว โครงสร้างแข็งแรงดี](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080097-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![แวะมาอุดหนุนสินค้าจากน้องๆ กันได้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080121-600x450.jpg?resize=600%2C450)
จากตลาดน้ำคูเมือง มีทางเดินเข้าไปสู่โซนจัดงานที่ลานหน้าศาลากลางจังหวัดฯ ซึ่งมีการประดับเป็นอุโมงค์ไฟ จนใครๆ ก็ต้องหยุดแวะเซลฟี่กันสักหน่อย
![อุโมงค์ประดับไฟ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080126-600x450.jpg?resize=600%2C450)
บริเวณลานหน้าศาลากลาง มีเวทีกลางจัดกิจกรรมคอนเสิร์ตและกิจกรรมน่าสนใจต่อเนื่องกันทุกคืน ปีนี้ต้องถือว่าศิลปินจัดเต็มมาก
![เวทีคอนเสิร์ต](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080130-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ในวันที่ 28 มีนาคม ยังมีกิจกรรมการประกวดหลานสาวย่าโม มาชมและเชียร์กันได้
![ผู้เข้าประกวดหลานสาวย่าโม 2559](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080017-600x338.jpg?resize=600%2C338)
หลายคนก็ไม่พลาดมาเสี่ยงโชคกับซุ้มนาวากาชาดจังหวัดนครราชสีมา สลากใบละ 20 บาท มาลุ้นของรางวัลใหญ่กันได้ทุกคืน
นอกจากนี้ยังมีโซนสินค้า OTOP จำหน่ายสินค้าท้องถิ่นหลากหลาย และสินค้าจากหน่วยงานราชการต่างๆ
![โซนสินค้า OTOP](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080136-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ไก่โคราช และนม มทส.](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080147-600x337.jpg?resize=600%2C337)
![มีบริการสปาหน้า จากวิทยาลัยสารพัดช่างด้วย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080148-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ซุ้มจำหน่ายสินค้าดิสนีย์](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080165-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ยังมีกิจกรรมสนุก ทั้งสวนสนุก และซุ้มยิงปืนจากรักษาดินแดนและกองบิน 1 ด้วย
![สนามยิงปืนพก โดยกองบิน 1](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080175-600x338.jpg?resize=600%2C338)
![ชิงช้าสวรรค์ต้องมี](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080186-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![โซนเครื่องเล่นตื่นเต้น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/03/P1080189-600x337.jpg?resize=600%2C337)
งานย่าโมยังคงเสน่ห์และเอกลักษณ์ เห็นได้จากผู้มาร่วมงานจำนวนมากจริงๆ มากยิ่งกว่าทุกงานเทศกาลของจังหวัด อยากให้ใครที่คิดว่างานดูน่าเบื่อหรือซ้ำกับปีก่อน มาลองชมกัน ทั้งโซนตลาดน้ำ หรือโซนทางเมืองย่า ที่มีการนำเสนออย่างน่าสนใจ
อย่างไรก็ตามเนื่องจากมีผู้มาเดินงานจำนวนมาก ก็ขอแนะนำให้ระมัดระวังทรัพย์สิน และดูแลบุตรหลานเด็กเล็กอย่างใกล้ชิดด้วยครับ