ร้านสเต็กบ้านย่า เป็นอีกหนึ่งแบรนด์ร้านอาหารโคราชที่มีการขยายสาขาต่อเนื่อง วันนี้เรามาดูสาขาล่าสุด ซึ่งเป็นสาขาที่ 3 แล้ว ตั้งอยู่ที่ซอย 30 กันยาครับ
![ร้านสเต็กบ้านย่า ซ.30กันยา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya03.jpg?resize=600%2C338&ssl=1)
สำหรับสเต็กบ้านย่า สาขานี้ เปิดทุกวันตั้งแต่ 11:00-21:00น. (ครัวปิด 20:30น.) เบอร์โทรศัพท์ 088-594-2526 (Facebook)
พิกัดของร้าน อยู่ในซอย 30 กันยา แยก 2 ถ้ามาจากถนนสุรนารายณ์ เลี้ยวเข้าซอยมา ให้เลี้ยวที่แยกตรงโลตัส ตรงมาอีกแล้วเลี้ยวที่แยกร้าน a cake กรณีมาจากถนนมิตรภาพ เข้าซอย 30 กันยา (ติดกับจุดก่อสร้างห้างเซ็นทรัล) แล้วเลี้ยวซ้ายที่ a cake
![แผนที่ร้านสเต็กบ้านย่า 30 กันยา (ภาพจาก FB ร้าน)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya06.jpg?resize=696%2C503&ssl=1)
จอดรถได้หน้าร้าน มีที่จอดเยอะพอสมควร ตอนจะเข้ามาอย่าสับสน ประตูร้านเข้าได้สองทางทั้งซ้ายและขวา
![ร้านเข้าได้สองทาง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya02.jpg?resize=600%2C337&ssl=1)
สาขานี้ร้านเป็นหลังคาสูงโปร่งโล่งดีครับ
![บรรยากาศในร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya01.jpg?resize=600%2C338&ssl=1)
สเต็กบ้านย่า ตอนนี้มีอยู่ 3 สาขา ที่ We Korat เคยรีวิวมาเป็นรวมสองสาขา คือถนนอัษฎางค์ใกล้สระน้ำวัดกลาง และที่คลังพลาซ่า จอมสุรางค์ ส่วนสาขา 3 คือที่นี่ และร้านเตรียมเปิดสาขา 4 อีกที่หน้าโรงแรมเฮอมิเทจ ทางไปหัวทะเล เรียกว่าขยายสาขาทั่วทุกพื้นที่เลย
สำหรับที่นี่เมนูก็เหมือนกับที่สาขาอื่น สเต็กของร้านบ้านย่ามีจุดเด่นคือมีความฟิวชั่น ผสมความเผ็ดสไตล์แจ่วเป็นรสชาติที่อร่อยดี อย่างจานนี้เป็นสเต็กเนื้อโคขุนจิ้มแจ่ว (209 บาท) เนื้อนุ่ม ราดซอสแจ่ว มีพริกสดให้รสเผ็ดกำลังดี พร้อมข้าวและไข่ดาว อิ่มจริงจังเลย
![สเต็กเนื้อโคขุนจิ้มแจ่ว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya04.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
จานนี้เป็นสเต็กปลาดอลลี่ไซส์ใหญ่ (139 บาท) ชิ้นปลาหนากำลังพอดี มีน้ำจิ้มแจ่วเสิร์ฟมาคู่กันด้วย
![สเต็กปลาดอลลี่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya05.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
พวกเมนูเคียงก็มี อย่างอันนี้เป็นมันบดอบราดน้ำเกรวี่ ราคา 29 บาทเท่านั้น
![มันบด](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya08.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ถ้าไม่อยากทานสเต็กเพราะจะหนักไป พวกจานเดียวที่นี่ก็มีแถมราคาไม่แพง จานนี้เป็นข้าวหมูสเต็กสไปซี่ ข้าวมาพร้อมกับหมูนุ่ม กับซอสรสชาติดี 55 บาท
![ข้าวหมูสเต็ก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/04/bannya_30kanya07.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ร้านบรรยากาศดี คงเป็นที่นิยมอีกแห่งของนักศึกษาที่อยู่บริเวณนี้ครับ