![หลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/02/h-4-1.jpg?resize=513%2C664&ssl=1)
คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ประกาศจัดพิธีทำบุญบำเพ็ญกุศลโอกาสครบรอบ 1 ปี หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ ละสังขาร ในวันที่ 14-15 พฤษภาคม 2559 ที่อาคารเรียนรวม คณะแพทยศาสตร์
การทำบุญครั้งนี้จะนิมนต์พระสงฆ์ 100 รูป โดยจะเริ่มพิธีในวันที่ 14 พฤษภาคม 2559 เวลา 19.00 น. ส่วนวันที่ 15 พฤษภาคม จะมีพิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ 100 รูป บริเวณถนนหน้าพระวิหารพระพุทธชินราชจำลองยาวไปจนถึงถนนหน้าคลังเลือดกลาง จากนั้นในเวลา 09.00 น. พระทรงสมณศักดิ์พร้อมด้วยพระภิกษุสงฆ์ 100 รูป จะประกอบพิธีสวดพระพุทธมนต์ การแสดงพระธรรมเทศนา การทอดผ้าไตรบังสุกุลแด่พระสงฆ์ และการถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์
ประชาชนที่อยากกราบสรีระสังขารของหลวงพ่อคูณ จะสามารถเข้าไปกราบได้ในวันที่ 15 พฤษภาคม โดยจำกัดจำนวนและจำกัดเวลาถึงวันที่ 17.00 น. เท่านั้น ทางคณะคาดว่าจะมีผู้เข้าร่วมงานมากกว่า 50,000 คน
ข้อมูลจาก ไทยรัฐ