ครัวคุณพล and Coffee Pitini เป็นร้านอาหารบรรยากาศดี ขนาดใหญ่ เหมาะกับการรองรับแขก มีทั้งอาหารฝรั่งและอาหารไทย อยู่คู่กับทางเข้า มทส. ประตู 1 มานาน มาดูกันครับ
![ร้านครัวคุณพล and Coffee Pitini](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/05/khun_phol101.jpg?resize=600%2C338&ssl=1)
ครัวคุณพล and Coffee Pitini
- เปิดทุกวัน 11:00-21:00น.
- เบอร์โทรศัพท์ 044-216031
- ร้านมีที่จอดรถ
- มี WiFi ฟรีให้บริการ
- เว็บไซต์ร้าน coffeepitini.com
ร้านอยู่ถนนมหาวิทยาลัย ฝั่งทางเข้า มทส. ประตู 1 ร้านใหญ่เด่นสังเกตได้ อยู่ตรงข้ามกับร้านยายลังกา
![แผนที่ร้านครัวคุณพล](https://i0.wp.com/s3-ap-southeast-1.amazonaws.com/wekorat/wp-content/uploads/2016/05/19141754/%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%9E%E0%B8%A5-600x325.png?resize=600%2C325&ssl=1)
บรรยากาศร้าน จัดที่นั่งห่างกันดีให้ความเป็นส่วนตัว ร้านนี้ได้รับความนิยมในกลุ่มชาวต่างชาติที่อยู่โคราชมากทีเดียว
![บรรยากาศร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/05/khun_phol02.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
เมนูที่ร้านหลักๆ แบ่งเป็นสามส่วน คืออาหารไทย กาแฟ และอาหารตะวันตกสไตล์อิตาเลียน รีวิวนี้จะเน้นเฉพาะอาหารตะวันตก ซึ่งเป็นจุดเด่นของที่ร้านมาก ที่ร้านมีทั้งพิซซ่า สเต็ก สปาเกตตี้ แซนด์วิช ไปจนถึงพวกทาโก้ที่ร้านก็มี
จานแรกเป็นสลัดแซลมอนรมควัน ให้ผักมาเยอะทีเดียว แซลมอนรมควันธรรมดาไม่เด่นมาก จานนี้ 179 บาท
![สลัดแซลมอนรมควัน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/05/khun_phol03.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
จานนี้เป็นอกไก่ทอดราด อเมริกันคันทรีซอส ราคา 249 บาท เนื้อไก่ชิ้นใหญ่ ซอสมีรสชาติเฉพาะ อร่อยดี
![อกไก่ทอดราดอเมริกันคันทรีซอส](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/05/khun_phol04.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ส่วนจานนี้เป็นอกไก่ย่างราดซอสไวน์แดง นำไก่ไปย่างราดซอส เสิร์ฟพร้อมผักชุดใหญ่ 219 บาท
![อกไก่ย่างราดซอสไวน์แดง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/05/khun_phol05.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
จานสุดท้ายที่ลองสั่งเป็นฟิชแอนด์ชิป (ปลากับมันฝรั่งทอด) 189 บาท ได้เนื้อปลาชิ้นใหญ่ ทอดมากรอบกำลังดี ที่ชอบมากเราลองขอน้ำส้มวินิการ์ ซึ่งทานกับปลาทอดอร่อยมาก ทางร้านก็มีให้ด้วย
![ฟิชแอนด์ชิป](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/05/khun_phol01.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ต้องบอกว่าเมนูอาหารตะวันตกของที่ร้านนั้นดีทีเดียว ร้านอาจอยู่ไกลจากตัวเมืองหน่อย แต่ก็คุ้มมาลอง ที่ร้านระบุว่ามีการคิดค่าบริการ Service Charge 10% แต่เท่าที่ดูเหมือนจะคิดที่ประมาณ 5% มากกว่า ก็ต้องบอกกันไว้ก่อนเพราะร้านในโคราชที่ไม่อยู่ในห้างสรรพสินค้ามักไม่ค่อยคิด เดี๋ยวจะงงกันไปครับ