We Korat พามารีวิวโฮสเทลเปิดใหม่ พิกัดใจกลางเมืองโคราช ที่มาพร้อมการนำเสนอ ออกแบบ มีลูกเล่นเรื่องราว พร้อมให้ผู้เข้าพักได้สนุกสนาน ชื่อว่า Urban Bamboo (เออร์เบิน แบมบู)
![โฮสเทล Urban Bamboo](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo11.jpg?resize=696%2C696&ssl=1)
ทำเลที่ตั้ง
Urban Bamboo Hostel ตั้งอยู่เลขที่ 111 ถนนวัชรสฤษดิ์ อำเภอเมืองนครราชสีมา พิกัดตรงข้ามกับร้านมิสเตอร์คลีน และวัดบึง บริเวณใกล้เคียง ยังมีทั้งห้างคลังพลาซ่าอัษฎางค์ และคลังพลาซ่าจอมสุรางค์ มีร้านอาหารหลายแห่ง อาทิ เบญจ ก๋วยเตี๋ยวหมูทุบ, ข้าวเหนียวมะม่วง ศิริออ, ดูดนมพานิช, ตลาดไนท์บาร์ซาสวนหมาก
![ที่ตั้ง Urban Bamboo](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/maps-1.png?resize=676%2C375&ssl=1)
ตำแหน่งที่ตั้งยังอยู่ใกล้กับถนนสายการค้า ถนนจอมพล, ศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา หากขับรถมา ทางโฮสเทลบอกว่าสามารถจอดรถได้ทั้งในวัดบึง และธนาคารออมสิน ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากที่พักมาก
บรรยากาศ
ที่นี่เดิมเป็นบ้านพักส่วนตัว นำมาปรับปรุงตกแต่งโดยรักษาบรรยากาศเดิมไว้บ้าง เมื่อเดินเข้ามาก็รู้ทันทีว่าเป็นบ้านของคนเชื้อสายจีนแน่นอน มาเต็มขนาดนี้ ^^’
![มีความจีนตั้งแต่ก้าวแรกที่เข้ามา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo10.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
โถงด้านล่างนี้นอกจากใช้เป็นล็อบบี้ ในช่วงเช้าทางโฮสเทลจะมีให้บริการอาหารเช้า ทั้งสำหรับแขกที่มาพัก และบุคคลภายนอก
พาชมห้องพัก
We Korat ได้เข้าชมห้องพักของที่นี่ ซึ่งมีทั้งหมด 12 ห้อง ในพื้นที่ 3 ชั้นของอาคาร ราคาเริ่มต้นคืนละ 700 บาทต่อห้อง มีทั้งห้องขนาดเล็ก และห้องใหญ่เข้าพักได้หลายคน แต่ละห้องถูกออกแบบให้แตกต่างกันทั้งหมด มีเรื่องราวเป็นของตนเอง
![ตัวอาคารเป็นการนำตึกแถวมาปรับปรุงให้มีความชิคมากขึ้น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo01.jpg?resize=600%2C338&ssl=1)
ครั้นจะแนะนำพาชมครบทั้ง 12 ห้อง ก็อาจจะเยอะไปหน่อย เราขอเลือกบางส่วนมาให้ดูกันว่าแต่ละห้องพร้อมสร้างความเซอร์ไพรส์กับผู้มาพักแค่นี้ เริ่มที่ห้องแรก มาในธีมสีขาว บรรยากาศเหมือนเป็นกองถ่ายทำภาพยนตร์
ส่วนห้องนี้สาวกแอคชั่นฮีโร่ต้องปลื้มแน่ เพราะเขายกเหล่าฮีโร่มาร์เวลมาครบ แถมยังมีหนังสือการ์ตูนให้อ่านด้วย
มาที่อีกห้อง ธีมสีหวานโรแมนติคมากมาย พร้อมกับเตียงสองชั้น
![ธีมหวานๆ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo07.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ส่วนห้องนี้อุทิศผลงานให้กับแวนโก๊ะอย่างเต็มที่ เป็นห้องเตียงคู่
![ห้องนี้ธีมศิลปิน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo08.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
อย่างที่บอกไปว่า ที่นี่มีห้องพักทั้งหมด 12 ห้อง และออกแบบในธีมต่างกันออกไป แต่ในบรรดาที่ชมมา ห้องนี้นี่ขั้นสุดมากจนอยากนำเสนอ เพราะเขาเล่นวอลล์เปเปอร์แบบนี้…
![ไปวิ่งกันไหม?](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo03.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
กลัวไม่ไปวิ่งจริงๆ ในห้องก็เลยมีสิ่งนี้…
ยังมีธีมห้องให้เซอร์ไพรส์อีกสำหรับผู้มาเยือน คงต้องสอบถามกับทางโฮสเทลดูนะ
เพราะว่าความเป็นโฮสเทลคือที่พักซึ่งต่างไปจากโรงแรม ด้วยมีทั้งสังคมและชุมชน ทางโฮสเทลยังร่วมกับร้านค้าและชุมชนในท้องถิ่น โดยจะมีกิจกรรมต่างๆ จัดขึ้นเป็นระยะ ผู้เข้าพักยังสามารถเช่าจักรยานที่ทางโฮสเทลมีไว้เพื่อปั่นชมรอบตัวเมืองได้ด้วย
นอกจากล็อบบี้ซึ่งเป็นที่พบปะพูดคุยแล้ว ชั้นบนดาดฟ้ายังมีพื้นที่ให้ได้ปาร์ตี้สังสรรค์พักผ่อนด้วย มายามเย็นนี่ก็บรรยากาศดีเห็นรอบเมืองด้วย เท่าที่สอบถามใครสนใจอยากจัดปาร์ตี้บนดาดฟ้าเก๋ๆ ก็ลองสอบถามทาง Urban Bamboo ดูได้เช่นกัน
![ดาดฟ้าของโฮสเทล](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/06/urban_bamboo09.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
โฮสเทล Urban Bamboo จะเปิดให้บริการตั้งแต่วันที่ 22 มิถุนายนนี้
- เบอร์โทรศัพท์ติดต่อสอบถาม 095-073-0820
- Facebook : Urban-Bamboo