We Korat พามาสำรวจ Gourmet Market ซูเปอร์มาร์เก็ตมาตรฐานโลก โฉมใหม่ ที่เดอะมอลล์ โคราช ชั้น 1 ซึ่งได้เพิ่มคุณภาพสินค้าและบริการใหม่ๆ เรียกได้ว่ายกซูเปอร์มาร์เก็ตของพารากอนมาเลย มาดูกันว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง
![Gourmet Market เดอะมอลล์ โคราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet101-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมื่อก้าวเข้ามาในกูร์เมต์ มาร์เก็ต ก็เห็นได้ถึงการเปลี่ยนโฉม มีความครบครันมากขึ้น มีสินค้าที่หลากหลายจากทั่วทุกมุมโลกมาเพิ่มเติมให้ได้เลือกสรรกัน อย่างโซนผัก-ผลไม้ ก็เพิ่มเติมผักและผลไม้ทั้งจากไทยและต่างประเทศ แบบพิเศษเฉพาะฤดูกาลเข้ามา
สินค้าสุขภาพก็มีให้เลือกหลากหลาย ทั้งน้ำผลไม้สกัด สลัดบาร์ หรือเป็นอาหารสำหรับผู้ดูแลสุขภาพ
เข้ามาอีกมุมซึ่งอลังการยิ่งกว่าเดิม คือส่วนของอาหารสด ทั้งอาหารทะเลชั้นเลิศ มีสินค้าตามฤดูกาลเสริมเข้ามา
คนรักเนื้อนี่ต้องถูกใจมากๆ เพราะคราวนี้มุม Meat เขาเพิ่มเนื้อวัวจากแหล่งชั้นนำทั่วโลก ไม่ว่าจะญี่ปุ่น ออสเตรเลีย อเมริกา รวมถึง โคราชวากิว ของเกษตรกรไทย และได้มาตรฐาน Halal ด้วย
นอกจากนี้ยังมีมุมสินค้าอื่นที่น่าสนใจ อาทิ Cheese & Charcuterie ที่รวมผลิตภัณฑ์ชีส-ไส้กรอก หลากหลายจากทั่วโลก, Imported Grocery รวมสินค้าอุปโภคบริโภคแบรนด์ดังจากทั่วโลก รวมกว่า 35,000 รายการ และ Gourmet Wine Cellar & Cigar ที่รวมไวน์, แชมเปญ, บรั่นดี, วิสกี้ ชั้นดีมากกว่า 1,000 แบรนด์
ที่พิเศษสุดๆ นอกเหนือจากสินค้าที่มีมากมายหลากหลายแล้ว กูร์เมต์ มาร์เก็ต ยังเพิ่มส่วนของ Dine-in Experience ให้เราเลือกสรรวัตถุดิบ และเชฟของกูร์เมต์ มาร์เก็ต จะปรุงความสดอร่อยใหม่ให้ทันที เหมือนกับที่หลายคนเคยเห็นใน Gourmet Market ที่กรุงเทพฯ แต่ตอนนี้มีแบบนี้แล้วในโคราช เราเริ่มที่มุม You Hunt We Cook ซึ่งให้เราเลือกวัตถุดิบที่ชอบ จากนั้นพูดคุยกับเชฟเพื่อรังสรรค์เป็นเมนูที่ต้องการ พิเศษช่วงนี้ถึง 31 ตุลาคม 2559 ฟรีค่าบริการด้วย (ปกติ ค่าปรุง 100 บาท ต่อ 350 กรัม)
![มุม You Hunt We Cook แบบเดียวกับที่พารากอน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_korat14-600x400.jpg?resize=600%2C400)
![สดใหม่ เพราะเพิ่งเลือกวัตถุดิบมาเมื่อกี้นี้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_korat10-600x400.jpg?resize=600%2C400)
อีกมุมที่น่าสนใจเช่นกันคือ Japanese Counter by Thammachart Seafood ซึ่งนำวัตถุดิบจากธรรมชาติซีฟู้ด มาปรุงเป็นอาหารญี่ปุ่นสดใหม่ตามใจชอบ ทั้งซาซิมิ, ซูชิ เลือกสรรได้ไม่ว่าจะเป็นปลาฮามาจิ, หอยโฮตาเตะ, แซลมอนนอร์เวย์ ฯลฯ
วันที่เราไปยังมีการแข่งทานซูชิไซส์ยักษ์ น้ำหนักรวม 2 กิโลกรัมด้วย อลังการจริงๆ เห็นแล้วจุกแทน แต่ก็น่าลองนะ สนใจสอบถามกันได้ที่เคาน์เตอร์ธรรมชาติซีฟู้ด การแข่งขันกินจะมีทุกวันเสาร์-อาทิตย์
![ซูชิยักษ์ น้ำหนักรวม 2 กิโลกรัม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_korat09-600x400.jpg?resize=600%2C400)
อีกส่วนที่น่าสนใจคือ Gourmet Thai รวมสินค้าของฝากจากทั่วไทย ได้มาตรฐาน การันตีความสดใหม่ มีแพ็คเกจสวยงาม
![ส่วนของฝาก Gourmet Thai](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_new101-600x400.jpg?resize=600%2C400)
นอกจากผลิตภัณฑ์อาหารแล้ว สินค้าอุปโภค-บริโภคก็ครบครันหลากหลายมากขึ้นกว่าเดิม ทั้งสินค้าไทยและสินค้าต่างประเทศ
![สินค้าหลากหลาย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_new04-600x400.jpg?resize=600%2C400)
![มุมสินค้าความสวยความงาม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_new02-600x400.jpg?resize=600%2C400)
![มุมสินค้า ถูกใจคนรักสัตว์เลี้ยง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/10/gourmet_market_new01-600x400.jpg?resize=600%2C400)
ทั้งหมดเป็นส่วนหนึ่งของประสบการณ์ใหม่ในมาตรฐานระดับโลก ที่กูร์เมต์ มาร์เก็ตนำมาสู่เมืองโคราช ภาคอีสานเป็นครั้งแรก ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์ทันสมัย
Gourmet Market (กูร์เมต์ มาร์เก็ต)
- ชั้น 1 Oasis Zone (อาคารเดิม) เดอะมอลล์ โคราช ถนนมิตรภาพ
- เปิดให้บริการทุกวัน 10:00-22:00 น.
- Facebook : Gourmet Market Thailand