ไปเขาใหญ่ทีไร ร้านอาหารที่มักนึกถึงกันก็ไม่พ้นสเต๊กทั้งหลาย แต่มาเมืองโคราช ภาคอีสานทั้งที หลายคนก็คงอยากทานข้าวเหนียว ส้มตำ และร้านดังของเขาใหญ่ก็ต้องร้าน “เป็นลาว” นั่นเอง
![ร้านอาหารเป็นลาว เขาใหญ่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos01.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
เป็นลาว
- เปิดทุกวัน 9:00-18:00 (ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เปิดถึง 20:00)
- เบอร์โทรศัพท์ 083-461-3666
- Facebook เป็นลาว
- รีวิวร้านนี้ที่วงในดอทคอม
ร้านอยู่ถนน กุดคล้า-ผ่านศึก จากถนนมิตรภาพ เข้าถนนธนะรัชต์จะไปเขาใหญ่ ถึงแยกให้เลี้ยวขวามา (เส้นทางเดียวกับที่ไป Primo Piazza, Yellow Submarine) ร้านจะอยู่ซ้ายมือ
![แผนที่ร้าน เป็นลาว เขาใหญ่](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/maps_1.png?resize=600%2C215&ssl=1)
เข้ามาในร้านก็สะดุดตากับบรรยากาศการตกแต่ง ดูแนวดีนะ
![บรรยากาศในร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos03.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ไม่รอช้า เราสั่งอาหารกันเลย เมนูที่นี่เน้นอาหารอีสานครบครัน ก็ถือว่าเอาใจนักท่องเที่ยว (ไม่มีผัดหมี่โคราชนะ) ข้าวเหนียวที่นี่เป็นข้าวเหนียวดำ (20 บาท)
![ข้าวเหนียวดำ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos04.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
เราเน้นเมนูแนะนำ จานแรก ไก่นาย่างสมุนไพร (ครึ่งตัว 100 บาท) เป็นไก่บ้านเลี้ยงในระบบ เอามาย่างสมุนไพร ได้รสชาติหอมเครื่องเทศดี
![ไก่นาย่างสมุนไพร](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos05.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
อีกเมนูแนะนำ แกงลาว (120 บาท) นำเห็ดสามอย่างมาแกง รสชาติเผ็ดร้อน
![แกงลาว (เห็ดสามอย่าง)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos06.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ส่วนจานนี้เป็นเนื้อเสือร้องไห้ย่าง (120 บาท) ปริมาณเยอะดี น้ำจิ้มแซ่บกลางๆ
![เสือร้องไห้](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos07.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
ปิดท้ายด้วยปลาหมอแดดเดียว เมนูนี้มีขายเฉพาะวันหยุด เนื้อปลาไร้ก้าง ทอดมากำลังดี เป็นเมนูที่ทานเพลินมาก (100 บาท)
![ปลาหมอแดดเดียว](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2016/11/penlaos08.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
หน้าร้านมีร้านจำหน่ายของที่ระลึกด้วย มาเขาใหญ่อยากทานอาหารอีสานแบบครบครัน ก็แนะนำมาที่ร้านเป็นลาวนี้ครับ