ในโคราชมีร้านข้าวมันไก่โดนๆ หลายร้าน ร้านนี้ออกตัวเลยว่ามีคนแนะนำให้มาลอง ชื่อว่าร้านสมพร ข้าวมันไก่ พิกัดอยู่เส้นหนองไผ่ล้อม มาดูกันครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/somporn_chicken_rice06-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้านสมพรข้าวมันไก่ เป็นรถเข็นริมถนนเดชอุดม เส้นหนองไผ่ล้อม อยู่ตรงข้ามโรงแรมดิ แอร์พอร์ต ขายเฉพาะตอนเย็น จุดสังเกตคือไฟเหลืองที่รถเข็นครับ (ดูข้อมูลเพิ่มเติมและรีวิวร้านนี้ที่วงในดอทคอม)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/maps_somporn_chickenrice.jpg?resize=535%2C494)
เมนูที่ร้านมีทั้งข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง หมูกรอบ ก๋วยเตี๋ยวไก่ก็มี วันนี้มาเพื่อลองข้าวมันไก่เลยครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/somporn_chicken_rice01-600x450.jpg?resize=600%2C450)
น้ำเปล่าฟรีครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/somporn_chicken_rice05-600x600.jpg?resize=600%2C600)
มาแล้ว ข้าวมันไก่ตอน (45 บาท) ความรู้สึกแรกคือ ได้ไก่เยอะดีนะ เลือดกับเครื่องในก็ชิ้นใหญ่
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/somporn_chicken_rice02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เครื่องเคียงก็เตรียมมาให้ใส่กันได้ไม่ยั้งเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/somporn_chicken_rice04-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ไก่ของร้านสมพรนี้ เด่นตรงเขาให้ไก่มาเป็นชิ้นเลยไม่มีทุบเทิบ เนื้อไก่ชุ่มฉ่ำดี เป็นอีกสไตล์ที่ไม่เหมือนร้านอื่น ผ่านมาทางเส้นหนองไผ่ล้อมรอบเย็น แวะลองกันได้นะ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/01/somporn_chicken_rice03-600x450.jpg?resize=600%2C450)