มาตลาดเช้าหลักเมือง ใกล้ถนนจอมพล แนะนำร้านอาหารเช้าง่ายๆ มีครบตามสไตล์อยู่ริมทางเลย ชื่อว่าร้านรุ่งทิพย์ครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/rungthip06-600x338.jpg?resize=600%2C338)
ร้านรุ่งทิพย์ ขายอาหารเช้า-กาแฟ ขายช่วงเช้าพร้อมตลาดเช้าหลักเมือง สายๆ ก็เก็บร้าน อยู่ฝั่งตรงข้ามกับทางเข้าตลาดทางโรมแรมดิไอยรา (ดูข้อมูลร้านนี้เพิ่มเติมและรีวิวได้ที่วงในดอทคอม)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/map_rungthip-600x273.png?resize=600%2C273)
ร้านเป็นสองแผงอยู่ติดกัน โต๊ะเรียงแนวยาวเลยครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/rungthip05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมนูที่ร้านมีครบเครื่องเรื่องอาหารเช้าเลย ไม่ว่าจะเป็น กาแฟโบราณ, อาหารเช้าอเมริกัน, ไข่กระทะ, ขนมปังเวียดนาม, หมูยอแผ่น, ปังเนยนม
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/rungthip04-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เดินจ่ายตลาดมาก็เติมพลังกันได้ครับ เราเริ่มต้นด้วยกาแฟโบราณก่อน ชุดนี้มาพร้อมไข่ลวก ราคา 30 บาท รสชาติเข้มข้นถึงใจ ส่วนไข่ลวกเหยาะซอสหน่อยแล้วเข้าปากรวดเดียว เพิ่มพลังงาน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/rungthip01-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/rungthip02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
มื้อเช้าง่ายๆ ครับ เพิ่มความอิ่มท้องด้วยขนมปังเวียดนาม ไส้ตรงกลางเป็นกุนเชียงและหมูยอ ชิ้นละ 15 บาท
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/02/rungthip03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้านง่ายๆ ทานสบายรวดเร็วสมกับเป็นมื้อเช้า อาจจะหาที่จอดรถยากหน่อย แนะนำให้จอดข้ามแยกแล้วเดินมาจะดีกว่าครับ