เว้งกาแฟเป็นร้านในตำนานอีกแห่งคู่ถนนจอมพล ตอนนี้ร้านก๋วยเตี๋ยวย้ายไปขายตรงสนามกีฬาเทศบาลฯ (รีวิว) แต่ที่ตั้งร้านเดิมยังขายซาลาเปา-ขนมจีบ อยู่นะ
สำหรับที่ตั้งร้านเว้งกาแฟ ดั้งเดิม อยู่ถนนจอมพล ใกล้ธนาคารกรุงศรี ตรงข้ามธนาคารกสิกรไทย สำหรับคนไม่คุ้นเลย สังเกตนิดนึงเพราะร้านเป็นห้องแถวเล็กๆ ป้ายไม่เด่นมาก
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/05/weng02-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ร้านเว้งกาแฟขายมานานกว่า 60 ปี เดิมเป็นร้านก๋วยเตี๋ยว อาหารตามสั่ง นั่งทานในห้องแคบๆ นี้แหละ ตอนนี้ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยวแล้ว มีซาลาเปา ขนมจีบ ซึ่งลูกค้าก็ติดอกติดใจมานาน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/05/weng01-450x600.jpg?resize=450%2C600)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/05/weng05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมนูที่ร้านมี ซาลาเปา (ลูกละ 10 บาท) แป้งบาง ไส้พอประมาณ, ขนมจีบ (ลูกละ 5 บาท) แน่นเต็มคำมาก นอกจากนี้ก็มีบ๊ะจ่าง (50 บาท) ด้วย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/05/weng03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/05/weng04-600x450.jpg?resize=600%2C450)
คิดถึงร้านในตำนานนี้ก็แวะเวียนมาได้ ร้านขายตอนกลางวันตั้งแต่ช่วงเช้า ไปถึงบ่ายแก่ๆ ครับ