ร้านนี้มีชื่อเสียงมาจากวังหลัง ศิริราช มาเปิดสาขาที่โคราช อยู่ในอำเภอปักธงชัย ก็ต้องตามไปลองหน่อย ร้านสายไหม บะหมี่เกี๊ยวกุ้งครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai08.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
สายไหม บะหมี่เกี๊ยวกุ้ง สาขาปักธงชัย
- เปิดทุกวัน 9:30-16:00น.
- เบอร์โทรศัพท์ 081-7904894 , 081-9664526
- ในร้านมี WiFi ฟรี
- รีวิวและดูข้อมูลร้านนี้เพิ่มเติมที่วงในดอทคอม
ร้านสายไหม พิกัดตอนนี้อยู่ถนนสืบศิริในตัวอำเภอปักธงชัย เส้นเดียวกับตลาดโลตัส ฝั่งทางออกไปถนนหลัก 304 จุดสังเกตติดกันเป็นร้านซักผ้าหยอดเหรียญ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_map.png?resize=517%2C545&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai07.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ร้านสายไหมนี่ถือเป็นบะหมี่เกี๊ยวเก่าแก่ร้านดังของย่านวังหลัง ศิริราชเลย โดยมีสองเมนูเอกคือ บะหมี่เกี๊ยวกุ้ง กับทับทิมกรอบ (ดูร้านที่วังหลังในวงใน) จุดเด่นคือเส้นและเกี๊ยวกุ้ง ในราคาไม่แพงเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai03.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai01.jpg?resize=421%2C600&ssl=1)
คราวนี้สั่งอย่างเดียวครับ บะหมี่เกี๊ยวกุ้งหมูแดง เลือกแบบแห้ง ได้น้ำซุปแยกมา (40 บาท) หน้าตาน่าทานแบบนี้เลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai04.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
บะหมี่ที่ร้านเป็นแบบเส้นเรียวเล็ก มีความละเอียดอ่อน นุ่มดี ถ้าสั่งแบบน้ำก็น่าจะได้รสชาติซุปเต็มคำเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai06.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ทีเด็ดของที่นี่คือเกี๊ยวกุ้ง เป็นเกี๊ยวกุ้งขนาดกำลังดี ใส่กุ้งทั้งตัว มีรสชาติน้ำมันงาหอมอ่อนๆ ถ้าติดใจสั่งเกี๊ยวกุ้งอย่างเดียวอีกก็ยังได้
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/07/saimai_pakthongchai05.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ส่วนหมูแดงนั้นสไลซ์มาบางๆ มีซอสเติมรสชาติให้พอดี ไม่ต้องปรุงเพิ่มเลย สมกับที่เป็นร้านดังจากกรุงเทพฯ ถ้าได้มาเยือนปักธงชัยก็แนะนำให้มาลองกันดูครับ