ในยุคสิบปีก่อน หมูกระทะร้านหนึ่งที่โด่งดังมากในโคราชก็คือร้านนำพล ในฐานะร้านของนักมวย เปิดหลายสาขา คราวนี้เรามาที่สาขาแรกซึ่งรีแบรนด์มาเป็นชื่อ NP หมูย่างเกาหลี น่าสนใจเลยมาลองกันหน่อย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/np_bbq_korat01.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ร้าน NP นำพลเนื้อย่าง มีหลายสาขา ถ้าสาขาแรกสุดของโคราช พิกัดอยู่ถนนช้างเผือก เยื้องกับยมราชเย็นตาโฟ ติดกันกับบอนคาเฟ่ ขายตั้งแต่ 4 โมงเย็นเรื่อยไป เบอร์โทรร้าน 044-258-220
เดี๋ยวนี้ร้านหมูกระทะหลายแห่งเปลี่ยนมาใช้เตาแก๊สแทนเตาถ่าน ที่ร้านนี้ก็เช่นกัน อันนี้แล้วแต่ชอบนะ ข้อดีคือไฟแรงไม่มีตก สม่ำเสมอ แต่ก็ขาดเสน่ห์ความหอมในการย่างแบบเตาถ่านกันไป
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/np_bbq_korat02.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ร้านนี้ไม่ใช่บุฟเฟ่ต์หมูกระทะ เนื้อมีการหมักมานุ่มดี มีตัวเลือกคือ หมู สามชั้น หมึก และตับ ชุดละ 130 บาท และมีโปรตามนิยม สั่ง 2 ชุดแถม 1 น้ำขวดละ 15 บาท น้ำแข็งถังละ 20 ราคาน่าคบเลยแหละ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/np_bbq_korat06.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
น้ำจิ้มออกเปรี้ยวแซ่บ สูตรนี้แหละที่ทำให้คนติดใจ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/np_bbq_korat05.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
กินผักกันหน่อยนะเพื่อสุขภาพ ของที่นี่ไม่มีไข่ไก่นะ แต่นั่นไม่ใช่ปัญหา
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/np_bbq_korat03.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
น้ำซุปออกใสจืดไปนิด เนื้อคุณภาพดี หมักนุ่ม จิ้มน้ำจิ้มก็เพลินพุงกันไปจ้าค่ำนี้ แวะมาลองกันได้
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/np_bbq_korat04.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)