ขึ้นชื่อว่าร้านอาหารตามสั่ง มีร้านระดับตำนานในโคราชหลายแห่ง คราวนี้มาที่ร้านกะเพราเตาถ่าน บางคนก็เรียกว่าเตาถ่านพี่อ้อ พิกัดอยู่ถนนมนัส มาดูกันเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan01.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ร้านกะเพราเตาถ่านพี่อ้อ อยู่ถนนมนัส ใกล้สี่แยกธนาคาร ICBC เป็นร้านในตึกแถว ร้านนี้ไม่มีป้ายหน้าร้าน วิธีสังเกตร้านอยู่ใกล้กับร้านก๋วยเตี๋ยวแคะเจ๊อ้อยนั่นแหละ (เปิด 10:30-18:00น. / 044-269-137 / ข้อมูลเพิ่มเติมร้านนี้ที่วงในดอทคอม)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/taotarn_map01.png?resize=522%2C530&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan04.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ร้านเตาถ่านพี่อ้อนี้เดิมขายอยู่ในตลาดไนท์บาร์ซาสวนหมาก เป็นอีกร้านระดับต้องมากินเลย ตอนนี้ย้ายมาขายที่ถนนมนัสซึ่งก็ไม่ไกลจากที่เดิมมากนะ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan05.jpg?resize=600%2C450&ssl=1)
จุดเด่นของร้านนี้ก็ตามชื่อเลย เดี๋ยวนี้หาร้านอาหารตามสั่งที่ใช้เตาถ่านปรุงอาหารยากขึ้นทุกที แต่ร้านนี้คงเอกลักษณ์ไว้ทำให้อาหารทุกจานมีความหอมเด่นไม่เหมือนใคร
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan02.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan03.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
ร้านมีเมนูอาหารตามสั่งให้เลือกหลายอย่าง แต่ไหนๆ ก็มาแล้ว ต้องลองเมนูที่หลายคนแนะนำคือข้าวผัดกะเพราหมูกรอบ (40 บาท) หน้าตาแบบนี้เลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan06.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)
จานนี้ทำออกมาซิมเปิ้ล แต่ครบเครื่องเพราะเด่นด้วยใบกะเพราหอมๆ และพริก ไม่ใส่ผักอื่นมาปนให้อารมณ์เสีย ส่วนหมูกรอบนั้นที่ร้านเอาไปผัดคั่วอีกรอบจนแห้งกรอบ ได้รสสัมผัสที่แตกต่างออกไปจากกะเพราะหมูกรอบที่อื่น แนะนำให้มาลองกันดูเลยครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/09/kraprao_tao_tan07.jpg?resize=600%2C400&ssl=1)