We Korat แนะนำร้านราเมนที่นำเสนอรสชาติในแบบต้นฉบับดั้งเดิมที่ชาวญี่ปุ่นหลงใหล ไม่ต้องไปทานไกลถึงโตเกียวหรือกรุงเทพฯ เพราะรสชาติแท้ๆ มีให้ทานแล้วที่โคราช ร้าน Tokyo Tonkotsu Jo (โตเกียวทงคัทซึโจ – 東京とんこつ 城)
Tokyo Tonkotsu Jo (โตเกียวทงคัทซึโจ – 東京とんこつ 城)
- ชั้น 3 เดอะมอลล์โคราช โซนใหม่ Snow Zone
- เปิดทุกวัน 10:00-21:00น.
- เบอร์โทรศัพท์ 044-390-545
- Facebook: Tokyo Tonkotsu Jo 東京とんこつ 城
- รีวิวร้านนี้ที่วงในดอทคอม
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo07.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ร้านโตเกียวทงคัทซึโจ เป็นร้านราเมนที่เปิดมาหลายสาขา ไม่ว่าจะเป็นที่ศรีราชา และเอกมัย ซึ่งสองย่านนี้ก็เป็นที่รู้กันว่าคนญี่ปุ่นพักอาศัยอยู่เยอะ ซึ่งก็ได้รับการตอบรับที่ดีเพราะที่ร้านเสิร์ฟราเมนแบบรสชาติต้นตำรับญี่ปุ่น ซึ่งในโคราชเราเองนี้คนญี่ปุ่นก็มีอยู่ไม่น้อยเช่นเดียวกัน ถือเป็นโอกาสดีที่คนโคราชจะได้ลองรสชาติแท้ๆ ในหลายรูปแบบของเมนูเส้น
มาว่ากันด้วยเมนูราเมนที่รอคอย ไม่รอช้าเริ่มด้วยเมนูแนะนำทางร้าน โชยุราเมน (180 บาท) ราเมนที่ใช้วัตถุดิบนำเข้าจากญี่ปุ่น ส่วนน้ำซุป เป็นซุปกระดูกไก่ เคี่ยวนานถึง 8 ชั่วโมง มีความใส หอม ตำรับญี่ปุ่นโบราณ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/tokyo_tonkotsujo_kr01.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ราเมนเสิร์ฟพร้อมหมูชาชูชิ้นใหญ่ หอม นุ่มลิ้น และยังมีต้นหอม หน่อไม้ สาหร่าย ไข่ต้ม โรยงาขาวครบเซต เพลิดเพลินคุ้มค่า
มีซุปโชยุ ก็ต้องมีซุปทงคัตสึ ชามนี้คือ ทงคัตสึราเมน (S 130 บาท, M 180 บาท) ซุปนี้ทางร้านภูมิใจเสนอมาก เพราะเคี่ยวนานถึง 8 ชั่วโมง ด้วยวัตถุดิบชั้นเลิศและซอสสูตรลับของทางร้าน วางหมูชาชูที่ต้มในซุปหั่นกลม ทานกับเส้นราเมนเส้นเล็ก ปิดท้ายด้วยซอสกระเทียมเพิ่มรสชาติครบเครื่องในชามเดียว แนะนำเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/tonkotsujo_02.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/tonkotsujo_01.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ชามนี้เป็น มิโซะราเมนกุ้ง (220 บาท) โดดเด่นไม่เหมือนใคร เพราะใช้กุ้งเผา กับน้ำมันกุ้งที่เคี่ยวเอง ซุปเพิ่มซอสมิโซะให้รสชาติที่แตกต่าง เส้นราเมนแบบหนา พร้อมด้วยหน่อไม้ ต้นหอม ทั้งหอม ทั้งจัดเต็ม คุ้ม
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/tonkotsujo_05.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/tonkotsujo_04.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
พูดถึงกุ้ง จะขาดเมนูนี้ไม่ได้นะ ราเมนต้มยำกุ้ง (200 บาท) ใช้กุ้งเผาเหมือนกัน ซุปเป็นต้มยำน้ำข้นแบบเฉพาะตัว เพิ่มความแซ่บจี๊ดด้วย เห็ด กุ้ง ผักชี แถมมะนาวให้เติมความเปรี้ยวกันเข้าไปอีก
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo202.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ส่วนจานนี้ มาเซ โซบะ (180 บาท) เป็นราเมนแบบเส้นเย็นหนานุ่ม สูตรแนวใหม่ที่คนญี่ปุ่นกำลังนิยม ให้รสชาติเผ็ดอ่อนๆ จากพริกขี้หนู เคล้ากับหมูสับผัด ต้นหอม สาหร่าย โรยออนท็อปด้วยปลาแห้ง ไข่ออนเซ็น จัดเต็มมากๆ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo02.jpg?resize=667%2C1000&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo03.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
คราวนี้เป็นบะหมี่เย็น ฮิยาชิ ชุกะ (S 130 บาท, L 180 บาท) เสิร์ฟในรูปแบบสลัดราเมน ดีต่อสุขภาพ ปรุงรสด้วยซอสรสเปรี้ยว พร้อมท็อปด้วยผัก ไก่ ปูอัด เสิร์ฟกับมายองเนส และมัสตาร์ด เข้ากันมากๆ ต้องลอง
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo204.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo205.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
มาต่อด้วยราเมนเด็ดอีกตัวของทางร้าน สีเคเมน (250 บาท) ราเมนแบบเส้นเย็นหนานุ่ม ตอนทานให้จุ่มเส้นกับซุปร้อนสูตรเฉพาะที่มีรสชาติเข้มข้น ทานคู่กับหมูหั่นแนวยาว หน่อไม้ ไข่ สาหร่าย ต้นหอม ราเมนนี้บอกเลยว่าในโคราชยังไม่มีที่ไหนให้ลองนอกจากที่นี่ ต้องโดน!
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo08.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo01.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ปิดท้ายด้วยไก่ทอดเสียบไม้ ชิ้นใหญ่เต็มคำ ทานคู่กับซอสสูตรเฉพาะของทางร้าน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/tonkotsujo_03.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สำหรับใครไม่ต้องการทานราเมน ที่ร้านก็มีทางเลือกเป็นเบนโตะเซต รวมของโปรดของชอบมาในชุดเดียว มีให้ลองหลากหลาย ทั้งเซตเกี๊ยวซ่า เซตไก่คาราอาเกะ เซตเทอริยากิ เริ่มต้นที่ 159 บาท สำหรับจานนี้เป็นเซตทงคัตสึ หมูทอดราดซอส มาเต็มชิ้น!
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo301.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ทานของคาวมาเยอะ ก็ต้องล้างปากหน่อย ครบจบในร้านเดียวไม่ต้องไปต่อ เราสั่ง Iced Chocolate (149 บาท๗ นำช็อคโกแลตเย็นมารวมกับไอศกรีมช็อคโกแลต โปะด้วยวิปครีม สดชื่นปิดท้าย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/03/Tokyo_Tonkotsu_Jo208.jpg?resize=667%2C1000&ssl=1)
ถือเป็นประสบการณ์ราเมนตำรับญี่ปุ่นของแท้ ขนาดตอนไปนี่มีคนญี่ปุ่นมานั่งทานเยอะเลย ถือเป็นเครื่องยืนยัน ซึ่งมาให้คนโคราชได้ลิ้มลองรสชาติของแท้กันที่ร้าน Tokyo Tonkotsu Jo ชั้น 3 เดอะมอลล์ โคราช
พิเศษ ช่วงนี้ทางร้านมีโปรโมชั่น
- สลัดบาร์เติมไม่อั่น เวลา 10:00-17:00 วันจันทร์ถึงศุกร์
- สำหรับน้องหนู สั่งเซ็ตเด็ก 59 บาท มีขนมแถมฟรี
- ลดราคาอาหาร 20% และเมนูเกี๊ยวซ่าลด 50 % ทุกวันจันทร์ถึงศุกร์ ยกเว้นชุดเด็กและเครื่องดื่ม