ดีใจมากตั้งแต่ต้นปีเมื่อรู้ว่า ตัวจริงเรื่องบุฟเฟ่ต์อาหารญี่ปุ่นอย่าง “โออิชิ” จะมาเปิดที่เซ็นทรัลพลาซา โคราช แถมมาในคอนเซปต์ใหม่ล่าสุด Oishi Eaterium (โออิชิ อีทเทอเรียม) พอเปิดปุ๊บ ทางเราก็ต้องรีบมาโดนกันเลย จะฟินแบบไม่อั้นขนาดไหน ตามมาดูกันจ้า!
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_01.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
Oishi Eaterium (โออิชิ อีทเทอเรียม)
- เปิดทุกวัน 10:00-22:00น.
- ราคาต่อหัว 659 บาท (ไม่รวม VAT 7% รวมแล้วเป็น 705.13 บาท)
- บุฟเฟ่ต์ 1 ชั่วโมง 45 นาที
- ดูรีวิวและข้อมูลร้านนี้เพิ่มเติมที่วงในดอทคอม
ร้านโออิชิ อีทเทอเรียม สาขาเซ็นทรัลพลาซา นครราชสีมา พิกัดอยู่ที่ชั้น G (ชั้นใต้ดิน – ฝั่งเดียวกับเซ็นทรัล ดีพาร์ทเมนต์สโตร์) ซึ่งที่นี่ก็เป็นสาขาแรกในต่างจังหวัด-ภาคอีสาน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_03.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
เมื่อเดินเข้ามาในโออิชิ อีทเทอเรียมแห่งนี้ ก็จะพบบรรยากาศที่แตกต่างไปจากที่เคยเจอ คอนเซปต์ของ โออิชิ อีทเทอเรียม แห่งนี้ เค้าจำลองบรรยากาศให้เหมือนกับย่านขายอาหารของญี่ปุ่น (เรียกว่า ยาไต – Yatai) ที่สองข้างทางเต็มไปด้วยของกินมากมาย ซึ่งที่ โออิชิ อีทเทอเรียม เค้าจัดซุ้มอาหารไว้บริการหลายซุ้ม เดินสนุก ละลานตาไปหมด ไม่รู้จะเลือกชิมจานไหนก่อนดี เพราะเมนูอาหารอัดแน่นถึง 88 รายการ ซึ่งปรุงจากวัตถุดิบชั้นดี ด้วยฝีมือเชฟผู้เชี่ยวชาญ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_02.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
หิวแล้ว มาเดินเลือกของกินดีกว่า เดินวนๆ ดูก่อน 1 รอบ แล้วต้องขอหยุดที่จุดแรก ปลาดิบบบบ ซาซิมิ ซูชิ ของโปรด มีให้เลือกมากมายจัดเต็มมาก ทั้งแซลมอน ทูน่า ซาบะ ปูอัด มีครบ เพิ่มด้วยของดีอย่าง หอยปีกนก ทานได้ไม่อั้นเช่นกัน จัดไป!
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_04.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ขยับมาคีบซูชิกันบ้าง เรียกว่าวางเรียงรายกันแบบละลานตาอลังการงานสร้าง เมนูไหนที่ไม่ค่อยพบในรายการบุฟเฟ่ต์ร้านอาหารญี่ปุ่นอื่น บอกเลยว่าที่นี่มี คีบกันไปไม่อั้น หน้าโปรดอย่าง เอนกาวะ หรือปลาไหลย่างซีอิ๊ว แบบนี้ต้องโดน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_07.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_06.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
มาที่มุมถัดไป นั่นไง! รถสีเหลืองคันเล็กน่ารักจอดรอเราอยู่ ที่แท้คือโซน Temaki (เทะมากิ) หรือข้าวห่อสาหร่ายแบบกรวยนั่นเอง อย่าคิดว่าจะเป็นกรวยเบสิกๆ นะ เพราะเขามีไส้เด็ดอย่าง ปูนิ่มทอด ทงคัทสึ และกุ้งทอด อย่างนี้ต้องจัดกันหน่อย เชฟเขาม้วนกันสดๆ ใหม่ๆ ตามออเดอร์เลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_08.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_09.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ถัดมาเป็นมุมของทอดของย่าง มีทั้งของทอดเสียบไม้ หรือที่เรียกว่า คุชิคัตสึ หลากหลายเมนู
ส่วนของย่างเสียบไม้ แนะนำเป็นตัวไฮไลท์เลยอย่าง บาร์บิคิวเนื้อวัว ปลาไข่ย่าง นอกจากนี้ยังมีของอร่อยอย่าง ปลาชิระโอะเทมปุระ และ โคโรเกะไส้ปูอลาสก้าชีส เสิร์ฟให้ได้อร่อยกันแบบไม่อั้นด้วย จัดเลย!
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_11.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_12.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_14.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
นอกจากเมนูที่ปรุงเสร็จพร้อมตักทานได้เลย เสน่ห์อีกอย่างของอาหารบุฟเฟ่ต์ก็คือเมนูสั่งทำใหม่จานต่อจาน แล้วเสิร์ฟกันแบบร้อนๆ ถ้าใครเคยทานบุฟเฟ่ต์ของโออิชิมาบ้างแล้ว คงต้องเคยชินกับการสั่งเมนูแบบนี้ด้วยการใช้คลิปหนีบ หรือปักหมุดแสดงเบอร์โต๊ะไว้บนจาน เพื่อให้พนักงานนำไปเสิร์ฟเราหลังจากปรุงเสร็จ แต่สำหรับที่ โออิชิ อีทเทอเรียม เค้ามีระบบ การ์ดสั่งอาหาร ไว้อำนวยความสะดวกให้กับลูกค้าด้วยนะ ใครอยากทานเมนูพิเศษของโซนไหน แค่หยิบการ์ดไปแตะที่หน้าจอทัชสกรีน กดเลือกเมนูที่ต้องการ จานนั้นพนักงานก็จะมาเสิร์ฟอาหารให้ถึงโต๊ะ เกร๋สุดๆ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_05.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ว่าแล้วเราก็เดินลองสั่งอาหารพิเศษกันหน่อย จานนี้เป็นซูชิหน้าพิเศษที่จะต้องสั่งผ่านการ์ดเท่านั้น กุนกันไข่ปลาแซลมอนและโทโร่ สองรสชาติที่ผสานกันในคำเดียว อีกจานเป็น มากิแซลมอนทอดไส้ครีมชีส ทำเสิร์ฟกันสดๆ ใหม่ๆ มีความกรุบกรอบและได้รสสัมผัสชีสเน้นๆ ฟินอย่าบอกใคร
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_10.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ส่วนนี่เป็นโซนเทปันยากิ เลือกอร่อยกับหลากหลายเมนูจานร้อน ไม่ว่าจะเป็น กุ้ง แซลมอน ซีฟู้ดรวม เนื้อวัว เนื้อหมู มีครบจบในที่เดียว
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_13.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_15.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ส่วนจานนี้เป็นเมนูสั่งตามออเดอร์เหมือนกัน ขอบอกเลยว่าดีงามต้องลอง ปลาฮาลิบัทย่าง ซอสมิโซะชาเขียว เนื้อปลาแน่นๆ เข้ากับซอสชาเขียวสูตรพิเศษ ได้อย่างกลมกล่อมลงตัว
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_17.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
มีเนื้อ ก็ต้องมีผักเพื่อสุขภาพเนอะ ใครอยากซดน้ำร้อนๆ ต้องนี่เลยย.. สุกี้ยากี้ญี่ปุ่น อร่อยเน้นๆ เลือกได้ว่าจะทานเป็นหมูหรือเนื้อ มาพร้อมผักหลากหลายชนิด เสิร์ฟมาในรูปแบบหม้อไฟ ซดกันให้คล่องคอ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_16.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
จัดอาหารจานหลักกันมาซะเต็มพุงขนาดนี้ คราวนี้ถึงคราวของหวานกันบ้าง เริ่มแบบเบาๆ ก่อนที่มุมคาเฟ่ พบกับทีเดฌดอย่างเครปเค้กซอสเสาวรส หรือจะเลือกฟินกับแพนเค้ก และพานาคอตต้า ก็จัดกันได้ไม่อั้น
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_19.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
และที่พลาดไม่ได้เลย เสิร์ฟไม่อั้นที่มุม Kakigori หรือ คากิโกริ เกล็ดนมหิมะสไตล์ญี่ปุ่น ปกติไปทานข้างนอกถ้วยนึงก็เป็นร้อยบาทแล้ว แต่นี่สั่งทานกันได้ไม่อั้น คุ้มค่ามากจริงๆ มีให้เลือก 3 รส ทั้งคากิโกริเมลอน คากิโกริถั่วแดงชาเขียว และคากิโกริช็อคโกแลต สดชื่นมาก ฟินสุดๆ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2017/11/oishi_eaterium_korat_18.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ดูรีวิวกันไปแบบอิ่มหนำแล้ว อย่าลืมรีบมาเปิดประสบการณ์กับ โออิชิ อีทเทอเรียม บุฟเฟ่ต์ญี่ปุ่นร้านดังจากเครือโออิชิ คุ้มสุดๆ We Korat ไม่อยากให้คุณพลาดจริงๆ
พิเศษสุด! เพื่อชาวโคราชอย่างต่อเนื่อง
เฉพาะ 15-25 พ.ย. 60 นี้ 2,000 ใบเสร็จแรก รับส่วนลด 10% ผ่าน E-Coupon ใน Oishi Pointo Application แล้วมาอิ่มอร่อยที่ “โออิชิ อีทเทอเรียม” ในครั้งต่อไป
*สามารถใช้สิทธิ์ส่วนลดได้ตั้งแต่วันที่ 5-31 ม.ค. 61 เฉพาะที่โออิชิ อีทเทอเรียม สาขาเซ็นทรัล พลาซา นครราชสีมา ชั้น G เท่านั้น