We Korat พาชมจุดพักรถแห่งใหม่ของเมืองโคราช ที่ครบครัน และมีสิ่งอำนวยความสะดวกดีงาม ไม่เหมือนใคร แถมยังมีแลนด์มาร์กใหม่ให้ต้องแวะมาชม ชิม ช้อป ให้ได้ ที่นี่คือ ลานพักดี ไปดูกันเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_06.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
พิกัดของ ลานพักดี อยู่บนถนนมิตรภาพ เส้นบายพาส จอหอ-ขอนแก่น จากแยกถนนบายพาส มุ่งหน้าสู่ขอนแก่นมาไม่ไกลนัก จะเห็น ลานพักดี อยู่ทางซ้ายมือ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/f3a46297a67d41658247eab311c95d95.jpg?resize=696%2C525&ssl=1)
ลานพักดี เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่ 6:00-20:00 น. พื้นที่จอดรถรองรับได้ 60 คัน และมีที่จอดมอเตอร์ไซด์ ช่วงเทศกาลหยุดยาว จะเปิดให้บริการ 24 ชั่วโมง สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ 085-429-8299 และ Facebook : ลานพักดี
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_29.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ปกติเราแวะจุดพักรถกันเนี่ย ไม่หิว ก็ห้องน้ำ ใช่ไหมละ มาดูห้องน้ำก่อนเลยของที่ลานพักดี สวยงาม อลังการ สะอาดสะอ้านมาก ใช้ถ่ายรูปได้อีกต่างหาก
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_15.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_17.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_16.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
เดินออกจะได้พบกับแลนด์มาร์คของลานพักดี นั่นคือเสือ พยัคฆ์ภักดี ซึ่งเป็นเสือมงคล ที่เป็นประติมากรรมเสือลายพาดกลอน โลหะบรอนซ์ คอยเฝ้าระวัง พิทักษ์ทรัพย์สิน ให้แคล้วคลาดปลอดภัย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_13.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
มาแวะชิมช้อปกันหน่อย ที่ลานพักดีมีร้านกาแฟ มาในธีมเดียวกับพยัคฆ์ภักดีเลยนะ ชื่อร้าน Cafe’ Tiger ออกแบบบรรยากาศเหมือนกำลังเข้าถ้ำเสือ แต่อบอวลด้วยกาแฟและเครื่องดื่มน่าสนใจ ราคาก็ไม่แพง
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_14.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_28.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_26.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_27.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
หิวข้าวแล้ว ต้องหาอะไรทานกันหน่อยละ ศูนย์อาหารของลานพักดีนี่เขาจริงจังมากนะ มีร้านอาหารให้เลือกหลากหลาย คุณภาพดี สะอาด และที่สำคัญราคาประหยัด
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_05.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ไฮไลท์ที่นี่คือความทันสมัยสุดๆ ของลานพักดี คูปองที่นี่เขามาเป็นสลิป QR Code เลยนะเออ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_31.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สายมือถือถูกใจแน่ จุดชาร์จไฟฟรีมีอยู่เต็มในทุกพื้นที่
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_33.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สำหรับร้านแนะนำของศูนย์อาหาร มาที่นี่ร้านนี้เลย เพลินพุงดี เป็นร้านอาหารตามสั่ง แต่เสิร์ฟเมนูซึ่งปกติหาทานร้านข้างนอกก็ยากอยู่แล้ว แต่มาจัดกันได้ที่นี่ จานแรกคือหมูผัดพริกไทยดำ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_03.jpg?resize=683%2C1024&ssl=1)
ส่วนจานนี้ โกยซีหมี่ รสชาติเข้มข้น
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_04.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
มื้อเช้าก็ต้องไข่กระทะ จัดกันเต็มๆ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_02.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ได้อิ่มเพลินพุงดีสมชื่อแล้ว ก็ได้เวลาซื้อของติดไม้ติดมือกันสิ ลานพักดีมีของให้ช้อปกันเพียบ ทั้งลานทะเล ของฝากอาหารทะเลตากแห้ง, ขนมไทยจากร้านดัง บ้านขนมไทย, ผลไม้ (ช่วงนี้เทศกาลทุเรียนด้วย) และยังมี ละลานดี ศูนย์ของฝากทั่วไทยด้วย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_18.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_19.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_11.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_09.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_25.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_21.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_23.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
เดินทางครั้งต่อไป แวะมาจอดพักรถ ทานอาหาร เข้าห้องน้ำ และช้อปชิมกันจุใจได้ ที่ลานพักดี เส้นบายพาส จอหอ-ขอนแก่น
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/05/larn_pak_dee_korat_12.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)