จะกินบุฟเฟ่ต์ทั้งที ต้องดีและเสิร์ฟกันไม่ยั้ง และหากให้ We Korat แนะนำห้องอาหารบุฟเฟ่ต์โรงแรมที่ดีงามที่สุดในโคราชตอนนี้ ก็ต้องมากันที่ The Orchard โรงแรมแคนทารีเท่านั้น
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_18.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สำหรับบุฟเฟ่ต์อาหารนานาชาติที่ห้องอาหาร The Orchard นี้ มีสองเวลาในสองวัน คือมื้อกลางวัน มีทุกวันพุธ 11:00-14:00น. (คนละ 390 บาท) และมื้อค่ำ มีเฉพาะเย็นวันศุกร์เท่านั้น 17:00-22:00น. กินกันได้ยาว ๆ หัวละ 550 บาท ส่วนเมนู a la carte ที่ห้องอาหารเสิร์ฟทุกวัน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_17.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
ถึงตรงนี้ We Korat บอกเลยว่า วอล์กอินเข้ามา โอกาสโต๊ะเต็มสูง (นี่โดนมากับตัวแล้ว) แนะนำอย่างยิ่งว่าต้องโทรศัพท์จองก่อน ที่เบอร์ 044-353-011 และ 044-353-012
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_10.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สำหรับวันนี้เรามาในมื้อค่ำ ของวันศุกร์ ก็พาชมไลน์อาหารกันเลย มีให้เลือกเกือบ 100 รายการ ครบทุกหมวดหมู่นานาชาติ ยังไงก็ต้องโดน เริ่มที่โซนนี้เป็นจานเรียกน้ำย่อย จัดมาให้ครบละลานตามาก แล้วไม่ต้องห่วงว่าจะแย่งชิงกันเลยนะ เพราะที่นี่เขาเติมอาหารกันตลอดไม่มีขาดเลยแหละ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_08.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สายญี่ปุ่นก็ฟินได้ โซนข้าวปั้นปลาดิบ ก็มีมาให้ได้กินกันแบบจุใจเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_11.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
อย่างที่บอกว่าครบหมวดหมู่นานาชาติ อาหารไทยก็มีฉู่ฉี่กุ้ง จัดเต็มกุ้งตัวใหญ่เน้น ๆ แค่นี้ก็คุ้มแล้ว
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_09.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
สายเนื้อก็มีให้ฟิน เพราะเมนูเด็ดยอดนิยม เนื้อสันนอกอบโรสแมรี เนื้อชิ้นใหญ่อบนุ่มมาแบบมีเดียม กินพร้อมกับซอสที่มีให้เลือกหลายชนิด
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_13.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_12.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
อิตาลีก็มีนะ ทั้งพาสต้า พิซซ่า เลือกเส้นซอสทำใหม่ ๆ จานต่อจานกันได้เลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_16.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
พูดถึงบุฟเฟ่ต์ที่ห้องอาหาร The Orchard โรงแรมแคนทารี ขอบอกเลยว่าเผื่อพื้นที่ให้สำหรับของหวานด้วยนะ เพราะไม่มีไลน์บุฟเฟ่ต์ของหวานใดในโคราชที่อลังการได้ขนาดนี้แล้ว มีทั้งเค้ก คัสตาร์ด ขนมไทย จนถึงเครปทำใหม่ร้อน ๆ เลยแหละ
แต่ถ้าเป็นสายเบเกอรี หรือคอชา กาแฟ ไปเลย ที่นี่ก็มีมุมสบายๆ คาเฟ่ แคนทารี คอร์เนอร์ ซึ่งตั้งอยู่ในมุมหนึ่งของห้องอาหาร ดิ ออร์ชาร์ด ติดประตูทางเข้าเลยหละ ที่ให้ความรู้สึกรื่นรมย์ จิบเครื่องดื่มที่ชื่นชอบ กับของว่างอร่อย ๆ หรือขนมอบโฮมเมด เค้ก คุกกี้ เครป วาฟเฟิ้ล อบสดใหม่ทุกวัน
กาแฟที่นี่จะมีความเป็นพิเศษตรงที่เค้าลงทุนคัดสรรเมล็ดกาแฟชั้นดี พรีเมียมเบลนด์จากลาวาซซ่า ประเทศอิตาลี และยังมีไอศกรีมอิตาเลียนระดับพรีเมี่ยมรสชาติเก๋ ๆ อร่อย ๆ มาให้เลือกกว่า 10 รสชาติ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_07.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_14.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_15.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
นอกจากบุฟเฟ่ต์แล้ว ที่ห้องอาหาร The Orchard นี้ยังมีเมนู a la carte เลือกสั่งได้ตามใจชอบ เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 06:00-24:00น. เช้าถึงดึกมากันได้เลย ซึ่งมีเมนูให้เลือกสรรกันมากมาย และคุณภาพดีมากตามมาตรฐานของโรงแรมแคนทารี
จานแรกเราเลยลองเมนูพื้นถิ่น ผัดหมี่โคราช (140 บาท) ใช้เส้นหมี่ตะคุคุณภาพดี ผัดกับเนื้อหมูสันนอก พร้อมน้ำซอสรสชาติจะออกหวานนิด ๆ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_01.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
จากนั้นมาต่อกันที่ปลาดิบรวมมิตร (340 บาท) จานเดียวจัดมาครบ มีทั้งปลาแซลมอน, ซาบะ, มากุโระ ซึ่งปลาทั้งหมดนำเข้าจากต่างประเทศ สดรสชาติดี กินคู่โชยุและวาซาบิอีกนิด ก็เพลินเลยแหละ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_02.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_06.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
จานหลักก็ต้องมาลองนี่เลย Grilled Pork Chop (300 บาท) นำชิ้นหมูสันนอกอย่างดีไปย่าง ราดด้วยซอสเกรวีรสชาติเข้มข้น
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_04.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_05.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
จากนั้นปิดท้ายด้วย Pizza Prosciutto (360 บาท) เป็นพิซซ่าแบบแป้งบางกรอบ ท็อปปิ้งด้วย Parma Ham อย่างดี และชีสเข้มข้น กินกันตอนร้อน ๆ ชีสยืด ๆ ปิดท้ายมื้อดี ๆ ของวันนี้เลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2018/10/The_orchard_korat_03.jpg?resize=696%2C464&ssl=1)
หลากหลายครบครัน ไม่ว่าจะบุฟเฟ่ต์นานาชาติที่จัดเต็ม คุ้มที่สุดในเมืองโคราชตอนนี้ หรือจะเมนู a la carte ก็ดีงามเช่นกัน มากันได้ที่ โรงแรมแคนทารี โคราช ตั้งอยู่ถนนมิตรภาพใกล้โค้งวัดโคกพรม ถ้ามาจากกรุงเทพฯ ไปกลับรถตรงหน้าโลตัส
- ห้องอาหารเปิดทุกวันตั้งแต่เวลา 06:00 -24:00 น.
- โทรศัพท์ 044-353-011 และ 044-353-012
- Facebook : capekantaryhotels
- Instagram : capeandkantary
และสำหรับคริสต์มาสนี้ หากใครมาชิลล์แถวโคราช ในวันที่ 24 ธันวาคม ช่วง 6 โมงเย็นถึง 4 ทุ่ม อย่าลืมแวะทักทายซานตาคลอส ที่ดิออร์ชาร์ดกัน คุณลุงมาพร้อมของขวัญและทีมนักร้องประสานเสียง ในบุฟเฟ่ต์มื้อค่ำ มีเมนูพิเศษอาทิ ไก่งวง ขาแกะ อบ คริสต์มาสพุดดิ้ง ฯลฯ ในราคา 890 บาท ต่อท่าน ใครอยากชิมเครื่องดื่มประจำเทศกาล Gluhwein ไวน์ร้อนต้มกับน้ำส้มและเครื่องเทศตามแบบต้นตำรับไม่ควรพลาด
ส่วนในคืนวันส่งท้ายปี 31 ธันวาคม มีบุฟเฟ่ต์เมนูอร่อยจากทั่วโลก อาทิ ซูชิ ซาชิมิ ติ่มซำ หมูหัน แซลมอนอบเกลือ จัดเต็มความอร่อยในบรรยากาศครื้นเครง ต้อนรับโชคดีปีใหม่ 990 บาท ต่อท่าน
ทั้ง 2 รายการ เด็กอายุต่ำกว่า 12 ปีลดครึ่งราคา รายการดี ๆ อย่างนี้ ขอแนะนำว่าควรสำรองที่นั่งไว้ล่วงหน้า