We Korat พาเดินงานฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี หรืองานย่าโม ประจำปี 2562 ซึ่งมีกิจกรรมหลากหลายให้ได้ชมกัน คราวนี้เราตะลุยหาของกินเหมือนเช่นเคย อย่ารอช้า มาดูกัน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_31.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
เราเริ่มด้วยบรรดาของกินที่เรียกว่าเป็นพิมพ์นิยม มาทุกงานย่าโมกันทุกปีก่อน ซึ่งใครที่รอๆ ก็มาเจอกันได้ ไม่ว่าจะเป็น หม้อแกงเมืองเพชร เกาลัด ขนมจาก ปลาหวาน ไก่ย่างสองแคว ฯลฯ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_02.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_01.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_05.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_03.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_32.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_33.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_12.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_34.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_10.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_08.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_07.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_09.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
เดินมาสักหน่อยบริเวณถนนราชดำเนิน เส้นหน้าวัดสุทธจินดา เป็นถนนคนเดิน ทางเมืองย่า โดย อบจ. นครราชสีมา มีของกินน่าสนใจหมุนเวียนมากันทุกปี
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_28.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_36.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_35.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_37.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_29.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_25.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_22.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_23.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_26.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
และต้องไม่พลาดโซนตลาดน้ำ นั่งชิลล์ในคูเมือง จากนั้นก็เดินไปถ่ายรูปกับอุโมงค์ไฟได้ ทุกคืนมีกิจกรรมรำวงด้วยนะ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_21.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_20.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_18.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
เข้ามาโซนลานหน้าศาลากลางจังหวัด มาเสี่ยงโชคลุ้นของรางวัล แถมร่วมทำบุญได้ที่ซุ้มกาชาดจังหวัด
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_13.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_14.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_11.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_16.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_17.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ไฮไลท์ที่อยากให้ได้ชม คือการแสดง แสง สี เสียง สื่อผสม ย่าฉันท่านชื่อโม ซึ่งหยุดการแสดงไปหลายปี นำกลับมาให้ได้ประทับใจกันอีกครั้งในปีนี้ แสดงบริเวณหอนาฬิกา โดยรับบัตรเข้าชมได้ฟรีเมื่อซื้อเสื้อ ย่าฉันท่านชื่อโม ราคาตัวละ 290 ซื้อได้บริเวณหน้างานเลย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/03/yamo62_15.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
งานย่าโม 2562 ยังคงยิ่งใหญ่เหมือนเช่นทุกปี ปีนี้สภาพอากาศอาจจะแปรปรวนสักหน่อย เดี๋ยวร้อนจัด เดี๋ยวมีฝน วางแผนกันดีๆ แล้วเดินทางมาร่วมชมงานใหญ่จังหวัดกันได้ งานจะมีไปตั้งแต่วันนี้จนถึง 3 เมษายน 2562