We Korat เคยรีวิวร้านประจำอำเภอ ร้านกาแฟ เบเกอรี่ คาเฟ่ร้านชิกๆ ในอำเภอพิมายที่หลายคนต้องแวะมา เมื่อได้เยือนพิมาย กลับมาคราวนี้ ร้านประจำอำเภอปรับพื้นที่ใหม่ให้มีลูกเล่น พร้อมเมนูใหม่ๆ มาดูกันดีกว่า
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_05.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
ประจำอำเภอ
- เปิด 9:00-18:00น.
- เบอร์โทรร้าน 080-117-8568
- Facebook : ร้านประจำอำเภอ
- ดูพิกัดร้านและรีวิวร้านนี้ที่วงในดอทคอม
ร้านประจำอำเภออยู่ซอยข้างวัดเดิม วิธีมาแนะนำให้จอดรถที่ข้างรั้ววัดเดิมแล้วเดินเข้ามา เข้าร้านได้สองทางคือฝั่งวัดเดิม กับฝั่งสระน้ำ
ตอนนี้ร้านเพิ่มพื้นที่ใหม่ฝั่งสระน้ำ เป็นแบบเอาท์ดอร์ จัดมุมชิกๆ เหมาะแก่การถ่ายรูปอย่างยิ่ง
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_04.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_03.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
เดี๋ยวนี้ร้านประจำอำเภอมีทั้งเมนูเครื่องดื่มดีๆ เบเกอรี่โฮมเมด และยังมีเมนูอาหารด้วยนะ เราก็ต้องประเดิมแก้วแรกด้วยลาเต้ร้อนกันก่อนเลย เสิร์ฟมาพร้อมลาเต้อาร์ตสวยๆ กาแฟหอมเพิ่มนมให้รสมันละมุนดีทีเดียว
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_08.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
เมนูอาหารมีให้ลองหลายอย่าง มีดีไซน์ จานนี้เราลองข้าวหน้าแกงเขียวหวานหมู ปริมาณพอดีอิ่ม เครื่องแกงรสชาติเข้มข้น
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_07.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
ขนมเค้กโฮมเมดที่ร้านมีให้ลองหลายอย่าง ไม่อัดหวานเกินไป มีเปลี่ยนหมุนในแต่ละวันนะ ต้องดูจากเฟซของร้าน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_02.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
เราปิดท้ายด้วยเครื่องดื่มแนวๆ ของทางร้านกันบ้าง แก้วนี้ชื่อ Sore Throat เอายาแก้ไอน้ำดำมาผสมกับโซดา เพิ่มความชุ่มคอหลังมื้ออาหาร อธิบายไม่ถูก แต่หอมซ่าทีเดียวเชียวแหละ ลองดูกันได้
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2019/06/prajum_amphur_korat_phimai_09.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
ได้มาเยือนเมืองพิมาย ก็ขอแนะนำให้แวะเวียนมาที่ร้านชื่อเก๋ไก๋ บรรยากาศชิกๆ “ประจำอำเภอ” กันได้