เมื่อสถานการณ์โควิด-19 เริ่มผ่อนคลายมากขึ้น ร้านอาหารสามารถกลับมาเปิดให้บริการนั่งทานที่ร้านได้ แต่ดูเหมือนข้อกำหนดการให้นั่งทานโต๊ะละ 1-2 คน จะมีผลมากกับร้านแนวล้อมวงกินอย่างชาบู ก็เลยต้องมาดูกันหน่อยว่าร้านชาบูแยกหม้ออย่างชิวเล้า จะเป็นอย่างไร
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_01.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ร้านชิวเล้า สุกี้พลาซ่า มีหลายสาขาในโคราช สำหรับสาขาที่มานี้อยู่บนถนนสืบศิริ เลยจากสามแยกชลประทานมาหน่อย ก่อนเลยต้องบอกว่า รีวิวนี้บันทึกเมื่อเดือนพฤษภาคม 2563 ซึ่งทางร้านชิวเล้าได้ปรับทั้งเวลาให้บริการ และข้อกำหนดต่างๆ ในร้าน ให้สอดคล้องกับ ณ เวลานั้น ข้อมูลการบริการล่าสุดจึงตามดูได้ใน เฟซบุ๊กของทางร้าน หรือดูรีวิวของร้านนี้เพิ่มเติมได้ที่วงในดอทคอม
สำหรับการจัดร้านในช่วงโควิดนี้ เนื่องจากชิวเล้าเป็นร้านชาบู ที่ใช้ระบบแยกหม้อเดี่ยวสำหรับแต่ละคนอยู่แล้ว ที่ร้านจัดทำคือการมาร์กตำแหน่งที่นั่ง ให้มีระยะห่าง ทำให้รองรับได้ถึงระดับมาทานกัน 4 คน โดยให้ห่างกันแนวทแยง จากเดิมเดินตักอาหาร ก็เปลี่ยนมาเป็นระบบสั่งแทน และร้านมีการพักบริการระหว่างวันเพื่อทำความสะอาดด้วย
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_03.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
เมนูเปลี่ยนมาเป็นระบบสั่ง แต่ก็บอกจำนวนได้ตามพอใจเหมือนเดิม แค่อย่าทานเหลือเท่านั้นเอง
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_02.jpg?resize=696%2C928&ssl=1)
ร้านชิวเล้ามีซุปชาบูให้เลือก 5 แบบ ทั้งแบบน้ำใส จุ่มแซ่บ ต้มยำ (เพิ่มเงิน) พริกไทยดำ (เพิ่มเงิน) และเย็นตาโฟ จัดกันไปตามชอบ คราวนี้เลือกซุปใสแบบธรรมดาไป
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_04.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_05.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ชิวเล้าเป็นชาบูอีกร้านที่จริงจังเรื่องของกินเล่น เปลี่ยนมาเป็นแบบสั่งก็อาจจะไม่คุ้นเคย จานนี้เป็นออเดิร์ฟรวม
อย่ารอช้า ถึงเวลาชาบูแล้ว จานนี้เป็นชุดผักรวม จัดมาให้ครบ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_07.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
มาดูของสดจานแรก มีทั้ง สันคอหมู สามชั้น หมูเด้งสาหร่าย และ เนื้อหมักสมุนไพร
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_09.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ของทะเล ลูกชิ้นก็มีเช่นกัน
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_10.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
กติกาวันที่มาทาน คิดราคาท่านละ 212 บาท จับเวลาทาน 1 ชั่วโมง 40 นาที โทรจองล็อกเวลาล่วงหน้าได้ หรือจะวอล์กอินก็ได้เช่นกัน ร้านอาหารเริ่มเปิดให้บริการกันแล้ว ก็อยากให้มาอุดหนุนกันเยอะๆ นะ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2020/05/chew_lounge_korat_covid19_08.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)