วันนี้พามาเช็กอินไกลที่เขาใหญ่ เพราะล่าสุดมีคาเฟ่ธีมสวนญี่ปุ่น ให้ได้มาฮอปปิ้งระหว่างที่ตอนนี้ยังไปญี่ปุ่นกันไม่ได้ มากันที่นี่ KHAAM Khaoyai (ขาม เขาใหญ่)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_01.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ร้าน Khaam Khaoyai เปิดทุกวัน เวลา 8:30-18:00น. เบอร์โทรร้าน 098-889-6996 ร้านมีที่จอดรถในร้าน ร้านอยู่พื้นที่ตำบลวังไทร ปากช่อง ดูรีวิวและพิกัดร้านเพิ่มเติมได้ที่วงในดอทคอม
บรรยากาศร้านเป็นธีมสีขาว พร้อมสวนสไตล์ญี่ปุ่นด้านหลังร้าน มุมสวยๆ เพียบ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_03.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ร้านขาม เมนูเครื่องดื่มโฟกัสแนวทางชัดเจน คือมีเฉพาะชาเขียวอย่างเดียว ซึ่งก็มีเบลนด์ให้เลือกหลายสูตรตามแต่ชอบ โดยมีเมนูซิกเนเจอร์คือ A Khaam ชาเขียวผสมกับน้ำมะขาม ซึ่งวันที่ไปมะขามหมด อดกิน (แง…)
ที่ได้ลองเป็นชาเขียวเบลนด์ชงแบบ Cold Whisk ซึ่งตีผสมกับนมเย็น สัมผัสจะเบาๆ แต่ชูรสชาติของชาให้โดดเด่นขึ้นมาอีก ชาเขียวในร้านเน้นเสิร์ฟแบบเย็นนะครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_09.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
เมนูของหวานทานคู่กันมีให้เลือกมากมายเลย ถามไถ่ไปมาเพราะหน้าตาของหวานดูคุ้นเคย ก็เพราะร้านนี้เจ้าของเดียวกับ Keeen ร้านดังแห่งเขาใหญ่อีกร้านนั่นเอง
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_04.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ของหวานที่แนะนำให้ได้ลองคือ Bamboo Matcha Melt เค้กชาเขียว ท็อปด้วยครีมมัตฉะเข้มข้น เสิร์ฟพร้อมเกนมะกรุบกรอบ ครบครันในถ้วยที่ออกแบบมาเหมือนกระบอกไม้ไผ่
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_07.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
ครัวซองที่ร้านก็มีเช่นกัน ที่ได้ลองเป็นครัวซองชาเขียว (เคลือบผิว) ตัวแป้งหอมบางกรอบกำลังดี ได้ความหวานพร้อมรสสัมผัสชามาก็เป็นเข้ากันได้ดี
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_08.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
ด้านหลังร้าน มีบรรยากาศเป็นสวนตกแต่งสไตล์ญี่ปุ่น มีโต๊ะกับเบาะให้นั่งจิบชา กินขนม ชมสวนหิน และแน่นอนว่ามุมดีขนาดนี้ อย่าลืมเก็บรูปไปอัพอวดกันละ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/khaam_khaoyai_02.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ครบครันขนาดนี้ต้องมากันให้ได้ที่ร้าน Khaam Khaoyai ป.ล. ร้านเพิ่งเปิดได้ไม่ถึงเดือนเองนะ ต้องไว!