มาเขาใหญ่ กินอะไรดี? คำถามยอดนิยมของผู้มาเยือน ถ้าตอบแบบเบสิก ก็คงไม่พ้นสเต๊ก หรือไม่ก็ฮอปปิ้งคาเฟ่ที่มีมากมาย แต่ถ้าคำถามเป็น ขออะไรก็ได้ที่เบสิกกว่านั้น งั้นมาที่นี่ ร้าน Rosebay ครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_01.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
Rosebay Home cooking Café พิกัดอยู่ในเส้นธนะรัชต์ ทางไปเขาใหญ่ วิธีเดินทาง ให้กลับรถที่หน้าหมวดทางหลวงปากช่อง ก่อนถึงบ้านทิวเขา แล้วเข้าซอยตรงข้ามโรงเรียนบ้านนา มาตามเส้นทางในพิกัด (ดูพิกัดเพิ่มเติมที่วงในดอทคอม) ร้านเปิด 9:00-18:00น. หยุดวันอังคาร
Rosebay เป็นร้านอาหารสไตล์โฮมคุกกิ้ง อธิบายง่าย ๆ คือ เมนูที่เราคุ้นเคยกันดี (แต่ราคาเขาใหญ่นะ) พร้อมกับขนมหวาน เครื่องดื่ม ครบครันสไตล์คาเฟ่ ร้านเป็นครัวแบบเปิดครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_06.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_03.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
เมื่อเมนูเป็นแบบคุ้นเคย ก็เป็นคอมฟอร์ทฟู้ดที่ทุกคนกินได้สบายใจ เมนูของร้านมีหน้าเดียว เริ่มตั้งแต่เบสิกอย่างข้าวผัดกุนเชียง จนถึงข้าวผัดปู ข้าวผัดกะเพราหลายสูตรตามชอบ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_02.jpg?resize=696%2C928&ssl=1)
ทางร้านเล่าให้ฟังว่า กะเพรานี่ทางร้านปลูกเองด้านหลังร้านเลย เด็ดกันใหม่ ๆ วันต่อวัน ตอนไปครัวก็ยังเด็ดใบกะเพรากันเห็น ๆ
จานแรกข้าวผัดกะเพราเนื้อสันในไข่ดาว (160.-) เสิร์ฟตามสมัยนิยม ไข่ดาวสองฟองเยิ้ม ๆ โปะข้าวและผัดกะเพรา ถึงร้อนแรงเคล้ากันดีกับเนื้อสับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_08.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ซูมกันหน่อย เขียนไปหิวไป
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_05.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
สั่งเครื่องดื่มมาลองบ้าง Dirty Coffee ครับแก้วนี้ เข้มข้นเติมพลังกัน (100.-)
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_04.jpg?resize=696%2C522&ssl=1)
ถ้าไม่กินเนื้อ ก็มีกะเพราะหมูให้ลองเช่นกัน ส่วนจานนี้ขอจัดเต็มด้วยกะเพราปูไข่เจียว (290.-) เรียกว่าใส่ปูกันมาไม่มีกั๊กเลยครับ
![](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2022/01/rosebay_khaoyai_07.jpg?resize=696%2C523&ssl=1)
พูดได้ว่า มาเขาใหญ่ อะไรก็มีให้กิน แม้แต่ข้าวกะเพราที่จัดหน้าตาใหม่ให้สนุกกันการกิน มาลองได้ที่ร้าน Rosebay ครับ