เมื่อช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา มีธุระกระทันหันซึ่งเป็นการเดินทางไปโคราชด้วยรถทัวร์เป็นครั้งแรก แถมยังเป็นช่วง long weekend อีกต่างหากทำให้กังวลเรื่องไม่มีตั๋วเดินทางเข้าไปใหญ่ แต่จากการสอบถามข้อมูลจากเจ้าถิ่นพบว่าสายรถทัวร์กรุงเทพ-โคราชนั้นไม่ธรรมดา วิ่งกัน 24 ชั่วโมงเลยทีเดียว แม้จะเป็นช่วง long weekend ก็ไม่มีปัญหา ไม่ต้องจองล่วงหน้า เรียกว่าอยากไปเมื่อไหร่ก็แค่ไปสถานีขนส่งหมอชิต 2 แล้วซื้อตั๋วรอรถออกก็เท่านั้น
Q : รถทัวร์จากกรุงเทพไปโคราช มีกี่สาย อะไรบ้าง
A : รถทัวร์สายกรุงเทพ-โคราชมี 4 ราย (ข้อมูลจากรถทัวร์ไทย)
- บริษัทแอร์โคราชพัฒนา
หมอชิต 02-9362252
//www.rottourthai.com/showthread.php?t=55
สาย 21 กรุงเทพฯ-นครราชสีมา ม.1ข,ม.4ข
บขส 1 ออก 09.00-18.30 ส,อ 19.00 (ออกทุก 40 นาที)
บขส 2 ออก 06.00-24.00 (ออกทุก 40 นาที)
- บริษัทสุรนารีแอร์
หมอชิต 02-5378369
//www.rottourthai.com/showthread.php?t=298
สาย 21 กรุงเทพฯ-นครราชสีมา ม.1ข,ม.4ข
สาย 21 กรุงเทพฯ-ปากช่อง-นครราชสีมา ม.1ข,ม.4ข
บริการตลอด 24 ช.ม. (ออกทุก 40 นาที)
- บริษัทราชสีมาทัวร์
หมอชิต 02-9361615
//www.rottourthai.com/showthread.php?t=54
สาย 21 กรุงเทพฯ-นครราชสีมา ม.1ข
สาย 21 กรุงเทพฯ-ปากช่อง-นครราชสีมา ม.1ข
บริการตลอด 24 ชั่วโมง (ออกทุก 20 นาที) - บริษัทนครชัยทัวร์
044-257997
ตรวจสอบเที่ยวรถได้ที่ http://www.nakhonchaitour.net/ (สามารถจองล่วงหน้าได้ 30 วัน)
บริการตั้งแต่ 4:30 เที่ยวสุดท้าย 19:30 วันละ 22 เที่ยว
Q : แล้ว 4 รายนี้ต่างกันอย่างไรหล่ะ ขึ้นเจ้าไหนดี
A : จากการสอบถามเจ้าถิ่น ได้คำตอบว่า เมื่อก่อนรถทัวร์ที่วิ่งมีอยู่ 2 เจ้า คือ แอร์โคราชพัฒนา กับ ราชสีมาทัวร์ (ของเจ๊เกียว) เดิมทีราชสีมาทัวร์ใช้รถค่อนข้างเก่า ผ่านไปหลายปีก็ปรับๆ กันไป ตอนนี้ราชสีมาทัวร์มีจำนวนรถใหม่มากกว่าแอร์โคราชพัฒนา (ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณ) ส่วนสุรนารีแอร์นี่เป็นรายใหม่ก็ยังไม่โดดเด่นอะไรนัก และล่าสุดมีนครชัยทัวร์ 21 ที่เปิดให้บริการเป็นอีกทางเลือก โดยใช้รถวีไอพี 32 ที่นั่ง ทั้งนี้เพื่อไม่ให้ข้อมูลลำเอียงกันมากไป เรามาดูแบบสำรวจใน pantip กันดีกว่า (ข้อมูลปี 2556)
![ผลการสำรวจรถบัส กทม-โคราช 2556](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/koratbuspoll-1024x614.png?resize=640%2C384)
Q : นอกจากรถทัวร์ 4 เจ้านี้แล้วยังมีทางเลือกอื่นอีกไหม
A : ยังมีอีกทางเลือกสำหรับคนที่ชอบความสบายระดับ First Class หรือ Gold Class มาตรฐาน นครชัยแอร์ แต่ไม่ได้วิ่งตรงนะ เคยโทรไป Call Center (02-790-0009) พบว่ามีรถทัวร์สายกรุงเทพ-ขอนแก่นที่ผ่านโคราชเฉลี่ย 4-5 เที่ยว/วัน เพื่อความชัวร์ลองโทรสอบถามเพิ่มเติมดีกว่าค่ะ
Q : การลงรถที่โคราช ลงได้ที่ไหนบ้าง
A : ในอำเภอเมืองนครราชสีมา มีสถานีขนส่ง 2 แห่ง คือ บขส. เก่า (สถานีขนส่งแห่งที่หนึ่ง) อยู่ที่ถนนสุรนารี ใจกลางเมืองเลย กับ บขส. ใหม่ (สถานีขนส่งแห่งที่สอง) ที่สร้างใหม่บริเวณถนนมิตรภาพ แต่อยู่ห่างจากกลางเมืองออกมาหน่อย ถ้ามีเป้าหมายอยู่ในเมืองอาจจะเดินทางยากนิดนึง
รถทัวร์จากกรุงเทพมาโคราช มีให้เลือกไปสถานีขนส่งทั้งสองแห่ง เลือกได้ตั้งแต่ตอนซื้อตั๋วเลย ส่วนใหญ่แล้วรถทัวร์จะวิ่งไปยังสถานีขนส่งทั้งสองแห่งอยู่แล้ว ขึ้นกับว่าจะวนไปที่ไหนก่อน (ลองถามจากคนขายตั๋วได้เลย)
นอกจากนี้ รถทัวร์ยังแวะจอดส่งคนระหว่างทางช่วงใกล้ๆ อำเภอเมืองอีกเล็กน้อย เช่น โรงงานซีเกท อำเภอขามทะเลสอ การเคหะโคราช สามแยกไปอำเภอปักธงชัย แยกอัมพวัน และเดอะมอลล์นครราชสีมา อันนี้บอกกับเจ้าหน้าที่บนรถได้เลย แต่ถ้าไม่รู้ว่าต้องลงตรงไหน ก็ลงที่สถานีขนส่ง บขส. ชัวร์ที่สุดค่ะ
การเดินทางไปขึ้นรถทัวร์ที่หมอชิต 2
หลังจากได้ข้อมูลแล้ว เราไปเริ่มต้นที่หมอชิต 2 กันเลยดีกว่า
ตัดประเด็นเรื่องตั๋วเต็มไปแล้ว เหลือแต่ประเด็นเรื่องรถติดช่วง long weekend แทน เลยรีบออกจากบ้านมาถึงหมอชิต 2 ราว 6.30 น. ให้ Taxi ส่งที่ชั้น 3 สายอีสานกันเลยค่ะ
![แผนที่ซื้อตั๋วรถทัวร์กรุงเทพ-โคราช (หมอชิต 2 ชั้น 3)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/mochitmap-1024x660.jpg?resize=640%2C413)
![ทางเข้าสถานีขนส่งหมอชิต 2 สายอีสาน (ชั้น 3)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/20130810_062454-768x1024.jpg?resize=640%2C853)
พอเห็นแถวซื้อตั๋วแอร์โคราชพัฒนา (ช่องที่ 52-53) แล้ว เป็นขวัญใจดัง poll ว่า (แอบถอดใจ)
![แอร์โคราชพัฒนา ช่อง 52-53](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/airkorat-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
เหลือบไปทางซ้ายเล็กน้อย พบราชสีมาทัวร์และสุรนารีแอร์ แถวค่อนข้างสั้น จำนวนคนต่อแถวสัดส่วนพอๆ กับ poll ทุกประการ
![ราชสีมาทัวร์ ช่อง 49, สุรนารีแอร์ ช่อง 50](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/ratsimatour-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
ขอทำเวลาหนีรถติดเลยสวนกระแส ลองรถทัวร์น้องใหม่แบบ “สุรนารีแอร์” บ้างละกัน วันนี้โชคดีได้รถ VIP แบบแถวละ 3 ที่นั่ง ราคา 220 บ. (ปกติจะเป็นรถแบบ 4 ที่นั่ง) ช่วงเช้านั่งรถด้านซ้ายที่นั่งคนเดียวไม่ค่อยโดนแดด เยี่ยมไปเลย 🙂
![ตั๋วสุรนารีแอร์ VIP ราคา 220 บ.](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/20130810_063207-768x1024.jpg?resize=640%2C853)
ได้ตั๋วรถเที่ยว 6.50 น. เด็กใหม่หัดขึ้นรถทัวร์ไปโคราชอย่างเราก็รีบเดินไปชานชาลาที่ 76 กันเลยค่ะ จากช่องจำหน่ายตั๋วให้หันไปทางขวามือ จะเจอ 7-11 จากจุดนี้จะมีป้ายบอกทางเป็นระยะ
![ทางไปชานชาลา](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/mochit2-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
เดินไปสุดทางเดิน (เป็นสะพานลอยเชื่อมจากอาคารผู้โดยสารไปยังชานชาลา) แล้วเดินลงบันไดทางขวามือ จะเจอชานชาลาที่ 76 อยู่ไม่ไกล
![สุรนารีแอร์ ชานชาลาที่ 76](https://i0.wp.com/www.wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/20130810_062944.jpg?resize=640%2C480)
ราชสีมาทัวร์และแอร์โคราชพัฒนาก็อยู่ละแวกเดียวกัน
![ราชสีมาทัวร์ ชานชาลาที่ 74](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/20130810_063004-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
วันนี้รถเสริมเยอะ เลยยืนรอรถเสริมเที่ยวก่อนหน้าออกไปก่อน ไม่ถึง 5 นาทีรถเราก็มาค่ะ ระหว่างที่ขึ้นไปนั่งรอบนรถได้ยิน พนง.คุมคิวคุยกันว่าเหลือที่นั่งเหลือ 2 ที่ ก็ใจดีเรียกผู้โดยสารที่รอคันถัดไปมานั่งคันนี้ รถพร้อมคนครบจึงได้ออกก่อนกำหนด 5 นาที
![ของแจกบนรถเป็นเวเฟอร์โลซาน และมีเสิร์ฟน้ำทุกชม.](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/20130810_083408-768x1024.jpg?resize=640%2C853)
![ระหว่างทางช่วงโรงปูน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2013/08/20130810_084807-1024x768.jpg?resize=640%2C480)
รถเริ่มเข้าเขตโคราชราวๆ 10.30 น. แต่ไปติดแถว The Mall กว่าจะถึง บขส. เก่าก็ราวๆ 11.00 น.ได้ค่ะ (รวมๆ แล้ว 4 ชม. ทำเวลาได้ดีค่ะ ยิ่งถ้ามาคนเดียวนั่งรถทัวร์ก็ถือประหยัดค่าใช้จ่ายกว่า)
ปล. สุรนารีแอร์แวะส่งที่ บขส.ใหม่ก่อนแล้ววนไปที่ บขส.เก่า ส่วนแอร์โคราชพัฒนาและราชสีมาทัวร์จะวนไปส่งที่ บขส.เก่าก่อน บขส.ใหม่ค่ะ
ปล. 2 อีกทางเลือก (ยังไม่เคยลอง) รถตู้สายกรุงเทพ – โคราช – จักราช มีทุกชั่วโมง 6.00 – 19.00 น. ขึ้นที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ (ซ.ราชวิถี 13) จ้า