บนถนนจอมพล ถนนสายการค้าเก่าแก่ของเมืองโคราช มีร้านกาแฟที่อยู่ในซอยร้านหนึ่งที่เราอยากแนะนำ เพราะที่นี่มีเมนูเด่นคือปาเต หรือขนมปังเวียดนาม ชิ้นใหญ่ๆ ให้ลองกัน
![ร้าน De Kheip Cafe'](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip03-600x450.jpg?resize=600%2C450)
De Kheip Cafe’ House (เดอเคี๊ยฟ คาเฟ่เฮาส์)
- จันทร์-ศุกร์ 8:00-18:00 เสาร์-อาทิตย์ 9:00-18:00
- เบอร์โทรศัพท์ 085-232-9232
- จอดรถสองฝั่งถนนจอมพล หรือซอยครัววนิดา
- มี WiFi ฟรีให้บริการ
- Facebook ร้าน
ร้านเดอเคี้ยฟ อยู่ในซอยข้างร้านรวมยา ถนนจอมพล ใกล้โรงแรมดิไอยรากับศาลหลักเมือง วิธีมาร้าน ถ้ามาทางถนนจอมพลจอดรถสองฝั่งแล้วเดินเข้ามา ซอยร้านรวมยา หรือไปทางเส้นวัดบูรพ์ เข้าไปในซอยร้านครัววนิดา ซึ่งเป็นลานจอดรถ แล้วเดินเลาะบ้านพักมาที่ร้าน
![แผนที่ร้าน Cafe De Kheip](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/แผนที่ร้าน-Cafe-De-Kheip-600x424.jpg?resize=600%2C424)
ถ้ามาทางถนนจอมพล ปากซอยมีป้ายบอกว่าร้านอยู่ในนี้ ลองสังเกตดู
![ป้ายบอกทางไปร้านที่ปากซอย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip02-450x600.jpg?resize=450%2C600)
ร้านไม่ใหญ่มาก ตกแต่งด้วยบรรยากาศข้าวของเก่าสไตล์เรโทร
![บรรยากาศในร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip05-600x450.jpg?resize=600%2C450)
มาดูเมนูของที่นี่กัน ไฮไลท์ของที่นี่คือกาแฟหยด โดยใช้เมล็ดกาแฟจากเวียดนาม เสิร์ฟทั้งร้อนและเย็น ส่วนอาหารทานเล่นมี ปาเต และแซนด์วิชไข่กะทะ นี่ก็เมนูเวียดนามเช่นกัน
![เมนูของร้าน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip01-450x600.jpg?resize=450%2C600)
สั่งมาสองอย่างนะ อย่างแรกเป็นกาแฟเย็นเวียดนาม (55 บาท) อย่างที่บอกว่าเขาใช้วิธีชงแบบกาแฟหยด ถึงเอามาผสมแบบกาแฟเย็นแต่ยังหอมกลิ่นกาแฟ
![กาแฟเย็นเวียดนาม](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip04-600x600.jpg?resize=600%2C600)
ส่วนเมนู signature ที่ควรมาสั่งของที่นี่คือปาเต ปาเตจริงๆ เป็นเมนูจากยุโรปแต่คนไทยอาจจะคุ้นในชื่อขนมปังเวียดนาม เพราะได้รับอิทธิพลกันมา โดยปาเตนั้นคือเนื้อบดแล้วเอามาใส่เป็นไส้ในขนมปังฝรั่งเศส ของที่นี่มีสองขนาด เล็กกับใหญ่ วันที่ไปเหลือแต่ขนาดเล็ก เพราะขนาดใหญ่มีคนมาเหมา (แง..)
รอสักพักก็มาเสิร์ฟ หั่นแบ่งได้ 4 ชิ้น จานนี้ 49 บาท
![ปาเต ของร้านเดอเคี๊ยฟ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip06-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ปกติปาเตจะเน้นกันที่ตับเนื้อสัตว์บดปรุงรสเป็นหลัก แต่เพื่อให้ถูกปากคนไทยหน่อย ที่ร้านก็ใส่ผักแซมเข้าไปเสริมรสชาติไม่ให้เลี่ยนมาก ตัวขนมปังอบจนข้างนอกกรอบกรุบ ข้างในนุ่มดี
![ดูไส้กัน](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2015/10/dekheip07-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ถ้าจะมาสั่งเฉพาะปาเต ที่ร้านคาเฟ่เดอเคี๊ยฟก็มีบริการจัดแยกเป็นถุงให้พร้อม สามารถโทรสั่งก่อนล่วงหน้าได้ เป็นอีกร้านสโลว์ไลฟ์ที่น่ามาลองกันครับ