รีวิวโรงแรมในโคราชครั้งนี้จะพาไปดูโรงแรม Feel@Home Place เป็นโรงแรมขนาดเล็ก มีประมาณ 40 ห้อง ในตัวโคราช ย่านประโดก เป็นโรงแรมที่พึ่งเปิดใหม่ได้แค่ 2 เดือน แต่มียอดจองห้องพักเข้ามาเต็มทุกสัปดาห์
![Feel@Home place แถวประโดก โคราช](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/1912321_1454518301466892_4129167379674646708_o-600x337.jpg?resize=600%2C337)
ข้อมูลทั่วไป
- ชื่อสถานที่ : โรงแรม Feel@Home Place
- กลุ่มลูกค้าเป้าหมาย : นักท่องเที่ยวและคนทำงานทั่วไป
- จำนวนห้องพัก : มี 2 ชั้น 40 ห้อง
- รูปแบบ : มีทั้งแบบเช่ารายวันและรายเดือน
- รายวัน 400 บ./วัน
- รายเดือน 3,700 บ./เดือน
- ค่าน้ำเหมา 150 บ./คน ค่าไฟ 7.50 บ./หน่วย
- สิ่งอำนวยความสะดวก
- มีเครื่องปรับอากาศ, เครื่องทำน้ำอุ่น, ทีวี, ตู้เย็น ทุกห้อง
- Free wi-fi
- มีบริการกาแฟฟรีตอนเช้า
- มีบริการซักผ้า
- มีที่จอดรถรองรับได้ 100%
- ระบบรักษาความปลอดภัย มีกล้องวงจรปิดและเจ้าหน้าที่ 24 ชม.
- ข้อมูลติดต่อ
- เบอร์โทร : 044-923072/094-3600910
- FB : https://www.facebook.com/FeelatHomePlace
- Line ID : feelathome
ที่ตั้งและแผนที่
โรงแรม Feel@Home Place ตั้งอยู่ที่ 147/3 ม.2 ต.หนองกระทุ่ม อ.เมือง จ.นครราชสีมา ซึ่งแถวนี้จะเรียกว่าย่านประโดก เป็นย่านเดียวกับร้านขนมจีนเจ้าดังของโคราช คือ ร้านขนมจีนครูยอดและร้านต้นมะละกอ และยังใกล้เคียงกับสถานที่สำคัญอย่างเช่นโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา, บขส.ใหม่, Big C, Makro, โรงเรียนต่างๆ เป็นต้น
ถ้ามาจากในตัวเมืองโคราชให้วิ่ง ถ.มิตรภาพหนองคาย (ถนนหน้า Big C) พอมาถึงแยกประโดกหรือแยกไฟแดงโรงแรมพิกาซัสให้เลี้ยวซ้าย เข้าสู่ถนนทางไปชุมชนประโดก(และถ้าเราวิ่งตรงไปเรื่อยๆ จะเจอร้านขนมจีนครูยอด) แต่ทางไปโรงแรมให้เราเลี้ยวซ้ายตรงแยกวัดโคกไผ่แล้ววิ่งเข้าไปอีกสักระยะ จะผ่านร้านต้นมะละกอด้านซ้ายมือ ผ่านศูนย์สัญญาณ Dtac ขวามือ แล้วจะเจอโรงแรม Feel@Home Place ตั้งอยู่ด้านซ้ายมือ
![แผนที่โรงแรม Feel@Home Place (รูปจาก https://www.facebook.com/FeelatHomePlace)](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/แผนที่.jpg?resize=577%2C367)
![ป้าย](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_152131_HDR-450x600.jpg?resize=450%2C600)
รีวิวโรงแรม
ทางเจ้าของโรงแรม Feel@Home Place กล่าวถึง concept ของโรงแรมให้ทีมงาน Wekorat ฟังว่า เราตั้งใจสร้างโรงแรมให้เป็นโรงแรมราคาประหยัดแต่ตอบโจทย์ความต้องการของผู้พักได้อย่างครบครัน จะสังเกตุเห็นว่าภายในโรงแรมและห้องพักจะไม่มีการตกแต่งเฟอร์นิเจอร์อะไรมากมายนัก จะมีแต่เฟอร์นิเจอร์ที่จำเป็นเท่านั้น ซึ่งก็ตอบโจทย์ของผูัที่มาพักได้เป็นอย่างดี คือ ผู้พักต้องการแค่ความสะอาด สะดวก สบาย ไม่ได้ต้องการความหรูหราหรือสวยงามอะไรมากมาย และโรงแรมเราเป็นโรงแรมเล็กๆ บริหารงานด้วยตัวเจ้าของเอง จึงรับประกันเรื่องความเป็นกันเองและการดูแลเอาใจใส่ จึงทำให้นี่เป็นจุดแข็งของโรงแรมเรา และพิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าตลอด 2 เดือนที่เปิดโรงแรมมามียอดจองห้องพักเข้ามาอย่างเป็นที่น่าพอใจ
โรงแรม Feel@Home Place มีทั้งหมด 2 ชั้น จำนวน 40 ห้อง ลักษณะการตกแต่งเป็นแบบเรียบง่าย ใช้โทนสีน้ำตาลดูแล้วสบายตา
![โรงแรม Feel@Home Place](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_151751-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ด้านข้าง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_151828-600x450.jpg?resize=600%2C450)
ข้อได้เปรียบของโรงแรมอีกอย่างนึง คือ มีลานจอดรถกว้างขวาง สามารถรองรับรถยนต์ได้เกิน 100%
![ที่จอดรถ](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_152252_HDR-600x450.jpg?resize=600%2C450)
เมื่อเข้ามาในตัวอาคารก็จะเจอเคาร์เตอร์ reception เล็กๆง่ายๆ ซึ่งก็สอดคล้องกับ concept ของโรงแรมที่ว่า ราคาประหยัดแต่ตอบโจทย์ของผู้พัก
![Reception](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_152409_HDR-600x450.jpg?resize=600%2C450)
บรรยากาศภายในทั้งบันไดทางขึ้นชั้น 2 และตามทางเดินมีแสงสว่างพอเพียง ไม่มืดไม่น่ากลัว
![บันไดทางขึ้นชั้น 2](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_152454_HDR-450x600.jpg?resize=450%2C600)
![บันไดทางขึ้นชั้น 2](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150808_HDR-450x600.jpg?resize=450%2C600)
ห้องพักมีให้เลือกแบบเตียงเดี่ยวและเตียงคู่ ตามความต้องการของผู้พัก และห้องพักแบบรายเดือนและรายวันเหมือนกันไม่มีแบ่งแยก ภายในห้องพักจะประกอบไปด้วยเฟอร์นิเจอร์ที่จำเป็นเท่านั้น คือ เตียง, โต๊ะ, ตู้, ทีวี, ตู้เย็น, เครื่องปรับอากาศ และเครื่องทำน้ำอุ่น
![ภายในห้อง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150707-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![บรรยากาศภายในห้อง 2](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150736_HDR-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ทีวี ตู้เย็น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150730_HDR-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![เตียงนอนมีทั้งแบบห้องเตียงเดี่ยวและเตียงคู่ให้เลือก ตามความต้องการของผู้พัก](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150620_HDR-600x450.jpg?resize=600%2C450)
![ขนาดห้องน้ำไม่ใหญ่มาก แต่เพียงพอต่อการใช้สอย และไม่ได้แยกโซนเปียกและโซนแห้ง](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150559_HDR-450x600.jpg?resize=450%2C600)
![เครื่องทำน้ำอุ่น](https://i0.wp.com/wekorat.com/wp-content/uploads/2014/09/20140829_150609_HDR-450x600.jpg?resize=450%2C600)
สรุปแล้วโรงแรม Feel@Home Place เป็นโรงแรมขนาดเล็ก ราคาประหยัด เหมาะกับผู้พักที่ต้องการความสะอาด สะดวก สบาย แต่ไม่เน้นความหรูหรา